WHMCS + Joomla เขาทำยังไงกันครับ

เคยดูใน whmcs showcase มีบางเว็บเอา Joomla มา Integrated กับ whmcs
พยายามค้นหาใน forum แล้วไม่เจอ
มีใครรู้บ้างครับ มันเป็น Component หรืออะไรครับ
แล้วมีวิธีการยังไงบ้าง

ลองดูเว็บผมครับ joomla + WHMCS

http://www.360advance.com/customer/

ผมยินดีให้ test account (ขอหลังไมค์) แล้วลองทดสอบการ login logout ผ่าน joomla ดูครับ ผมทำให้มันสามารถ ดึง login logout status ของ WHMCS ออกมาได้เลยไม่ใช่ html form แบบปกติที่จะไม่สามารถเช็คค่าได้

ส่วนการ intergrate แบบจริง ๆ คือสมัครสมาชิกแล้วใช้ได้ 2 ระบบ + login share ไม่มีนะครับเพราะ WHMCS encode ไว้ทำไม่ได้, ลองอ่านที่เว็บ joomla เหมือนเขาจะ anti commercial script อีกอย่าง Joomla 1.5 นั้นมี อีโก้ในตัวเองสูงมากการจะเขียนไฟล์ให้เข้ากับ joomla 1.5 ต้องเข้าใจและรักษา patten ของเขา ไม่สามารถใส่คำสั่ง PHP ปกติเช่น

include ''; require("");

เพื่อจะไปเรียก script อื่น ๆ โดยหวังว่ามันจะผ่าน mambot session ของ joomla นั้นทำไม่ได้นะครับ, ยกเว้นเรียกมาเพื่อแสดงผลง่าย ๆ เช่น

echo '';

แต่ถ้ามีเรื่องของ session มาเกี่ยวข้อง code จะต้องเขียนตาม patten ที่ joomla 1.5 กำหนดเท่านั้น

วิธีคือต้องเลือกใช้อย่างใดอย่างนึงซึ่งในที่เราต้องการเลือกใช้ WHMCS (แล้วเอา joomla มาทำ official website หลักซึ่ง joomla 1.5 เหมาะมาก ๆ ครับเพราะจะช่วยเรือ่ง SEO แบบสุดยอด )

ดังนั้นรูปแบบการ intergrate จึงไม่ได้มีอะไรมากกว่าการดึงเอา template ของ joomla มาครอบกับ WHMCS (ไม่ใช่ wrap นะครับ)(ไม่แนะนำให้ใช้ wrap เพราะจะ login ผ่าน ssl ทาง wrap ไม่ได้ + ดูแล้วไม่สวยด้วย) ซึ่งจะไม่ dynamic นะครับต้องแก้มือเองดังนั้นความสามารถที่จะต้องใช้คือ CSS กับ HTML ล้วน ๆ ครับ (ยกเว้นจะ intergrate login logout module ต้องใช้ PHP ด้วย)

จากนั้นเมื่อลูกค้าสมัครสมาชิกก็ให้เขาไปที่ WHMCS เลยแล้วสั่งปิดการสมัครสมาชิกของ Joomla ไปเลย

หลัก ๆ ก็เป็นแบบนี้ครับ

ออกแบบสวยดีครับ

อยากรู้ด้วยคนคร้าบ

แจ่มมาก ขอคารวะ

+1 to DDT

ดูท่าจะยากเกินไปสำหรับผม ไม่ค่อยถนัด Joomla เท่าไหร่
ตอนแรกคิดว่ามันจะง่าย ๆ เหมือน Joomla bridge SMF อะไรแบบนั้น
ขอบคุณ DDT สำหรับคำแนะนำครับ +2

Joomla 1.5 เป็น Frame Work แล้วครับ เลยแก้แบบแต่ก่อนไมไ่ด้แล้ว ต้องตาม pattern ของเขา

สำหรับท่านที่ต้องการ intergrate WHMCS ทาง WHMCS มีบริการให้อยู่แล้วครับ คิดราร 34.49$

https://www.whmcs.com/clients/order.php?step=2&pid=8

ผมขอเสนอตัวเป็นทางเลือกให้สำหรับ intergrate กับ joomla, mambo หรือ อื่น ๆ ตามต้องการที่

999 บาท (น่าจะประหยัดกว่าซื้อจาก WHMCS)

ขั้นตอนการทำงานของผมคือ

1. ท่านต้องมี joomla / mambo / เว็บไซต์อื่น ๆ ที่ setup ไว้เรียบร้อยแล้ว (โดยเฉพาะเรื่องของเมนูต้องเช็คให้เ้รียบร้อยว่าจะไม่แก้เพิ่มเติมแล้ว).

2. ส่งหน้าเว็บของท่าน + ระบุ version ของ WHMCS + template ที่จะใช้ (default / portal) แนบมาด้วย

3. ผมจะ intergrate แล้วส่งเป็นไฟล์ zip ให้ทาง email (หรือถ้าต้องการให้ install ให้ด้วยกรุณาแนบรายละเอียด FTP มาให้ยินดี install ให้ฟรี)

4. เวลาดำเนินการ 1 วัน

ปล.ถ้า Mod เห็นว่าเป็นโฆษณาแฝงหรือไม่ก่อประโยชน์โปรดลบข้อความนี้ให้ด้วยครับ

มันต้อง fix ขนาดนั้นเลยเหรอครับ
คือว่าที่จะใช้ joomla เนี่ยก็เพื่อที่จะให้เว็บมีความยืดหยุ่น สามารถปรับเปลี่ยนรูปแบบ หรือเพิ่มเนื้อหาได้ง่าย ๆ น่ะครับ

เพราะเวลา intergrate แล้วเวลาปรับเมนูที่ joomla มันจะไม่อัพเดทที่ WHMCS ให้ครับ, ดังนั้นต้อง setup เมนูที่ joomla ให้ดีก่อน intergrate

ไม่ใช่ว่าแก้ไม่ได้แต่ว่าแก้ยากหน่อยครับเพราะต้องไล่ code เอาเองครับ (เพื่อไม่ต้อง intergrate ซ้ำสองรอบ)