สอบถามเกี่ยวกับ WebServer Security Setup เบื้องต้นครับ (CentOS5.3_x64 + DA)

Server เป็น CentOS 5.3 64bit พร้อม DA

ขอถามแบบมือสมัครเล่นเลยว่าหลังจากติดตั้งแล้วควรทำอะไรก่อนใช้งานจริงบ้างครับ ในส่วนของ Apache MySQL PHP หรืออื่นๆที่ควรทำ ผมลองใช้ search ของ THT แล้วก็เจอหลายอย่างครับ แต่บางกระทู้ก็ถูกตั้งไว้หลายปีแล้วก็เลยคิดว่าอาจจะมีอะไรที่ใหม่กว่าหรือรัดกุมกว่า เลยโพสท์กระทู้นี้ถามใหม่ครับ lol

ขอบคุณครับ :angel:

Basic system security

ลองดู check list เบื้องต้นตามนี้นะครับ

• mod_evasive
  • mod_security2
  • ClamAV
  • Config Exim to ClamAV (exim_clam)
  • Chkrootkit / Rkhunter
  • Config Firewall Rules
  • PHP.INI Disable_functions

ขอบคุณมากครับ จะเอาไปลองดู