สวัสดีครับผมกำลังอยากเริ่มทำ webhosting ครับ เลยอยากขอคำชี้แนะครับ

ลงมือทำจริง เป็นแน่นอนครับ ความรู้มันไม่มีที่สิ้นสุดหรอกครับ ไม่รู้อะไรก็ค้นๆเอาครับ

ขบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ ขอบคุณจริงๆครับ

ที่เขาแนะนำว่าอย่าทำเลย ขาดทุนๆๆๆๆ

เพราะ
1.เขาทำธุรกิจไม่ถูก ถึงขาดทุน มองตลาดแต่พวกถูกๆ ลองทำตลาดพวกบริษัท องค์กรดูซิครับ โฮสปีละ 2 หมื่นยังมีคนซื้อเลย
2.ไม่อยากให้มีหน้าใหม่มาแย่งลูกค้าเพิ่มอีกราย

ฮุๆ ผมทำมาไม่ถึงปี มีแต่กำไรครับ

คิดอะไรให้มานไม่เหมือนชาวบ้านครับ แรก ๆ อาจใช้เงินเยอะ(ในการ support ให้ทันกับความต้องการลูกค้า) แต่นาน ๆ เขาก็ลดลงไปได้เยอะครับ

แค่คุณเขียน ก ได้ด้วยตัวเอง คุณก็ไม่ต้องเสียเงินกับการให้คนอื่นเขียน ก ให้ครับ แค่นั้นแหละ กับการทำธุรกิจที่ต้องการผลกำไร

คิดอะไรให้มานไม่เหมือนชาวบ้านครับ แรก ๆ อาจใช้เงินเยอะ(ในการ support ให้ทันกับความต้องการลูกค้า) แต่นาน ๆ เขาก็ลดลงไปได้เยอะครับ

แค่คุณเขียน ก ได้ด้วยตัวเอง คุณก็ไม่ต้องเสียเงินกับการให้คนอื่นเขียน ก ให้ครับ แค่นั้นแหละ กับการทำธุรกิจที่ต้องการผลกำไร

ขอคุณทั้งสองท่านครับ มีกำลังใจขึ้นเยอะครับ

ไม่อยากลงทุน ลองหาตลาดไปเป็น Reseller Hosting กับ VPS ก่อนก็ได้ครับ ทำเว็บขึ้นมาเองแล้วเป็นแทนจำหน่ายไป

รู้ตลาดลูกค้าเยอะ ก็ค่อยลงทุนทำเอง ไม่เสี่ยงขาดทุนแระ