ทำไมผู้ให้บริการwebhosting(บางเจ้า)ชอบทำการตลาดหลอกลูกค้าว่า UNLIMITED

หรือจะบอกว่า Unlimited (ได้เต็มที่ แค่ไหนแค่นั้น)

น่าจะมีเส้นแบ่งเขตให้ชัดนะ

ผู้ให้บริการมาถกกันเอง แล้วจะได้คำตอบที่ตรงใจจากผู้ใช้บริการหรือป่าวล่ะครับเนี่ยะ

ได้ไม่จำกัด ก็บอกไปเลยว่าขีดสุดได้แค่ไหนกัน ไม่ต้องแปะไว้ใน policy หรอกครับ ส่วนใหญ่ก็อ่านผ่านๆกันอยู่แล้ว
อ่านเสร็จต้องมาตีความอีก แล้วผู้ให้กับผู้ใช้ตีความเหมือนกันซะที่ไหน
แต่ถ้าจะทำการตลาดเหมือนค่ายมือถือบ้านเรา…อย่าทำเลยครับ เห็นแล้วรับไม่ค่อยได้ครับพวกการตลาดหมกเม็ด สงสารชาวบ้านชาวนาครับ
ซึ่งก็เหมือนกับผู้ใช้บริการที่ไม่ค่อยรู้เรื่องไม่รู้เงื่อนไขที่แท้จริง แต่ก็เสียเงินซื้อไปแล้ว ทำไงได้ อย่างง่ายก็ทิ้งซิมทิ้งเบอร์ทิ้งโฮส…ซื้อใหม่… :dry:

แต่ผมเห็นด้วยกับการที่ว่าควรจะมีใส่ใน T.O.S หรือ Policy นะครับ คนซื้อที่สนใจเช่าหรือซื้อแล้วอยากอ่านข้อตกลงหนะ ผมว่ามีอีกเยอะนะครับ ยังเป็นตัวบ่งบอกเงื่อนไขการรับบริการที่เป็นลายลักษณ์อีกด้วย ในกรณีที่ลูกค้าละเมิดข้อตกลง ก็มี Policy นี่แหละเป็นสิ่งยืนยัน ว่าลูกค้าได้ยอมรับข้อตกลงนี้ก่อนสมัครให้บริการ

ผมพูดในฐานะลูกค้านะครับ เพราะไม่เคยให้บริการ

ยังขุดกันขึ้นมากันอีกเนอะ… มีด้วยหรอที่ unlimit

ขุดมาทำไมเนี้ย

ฮาๆๆๆๆ ผมเห็นมันเป็นกระทู้ปักหมุดหนะครับ เลยโพสท์ ถ้าผิดมารยาทของ THT ก็ขออภัย ไปขึ้นหน้าแรกตรง Recent ซะงั้น

[quote author=Siamwebhost.Com link=topic=21804.msg206023#msg206023 date=1249827544]
เสนอให้ฟ้อง สคบ. (สำนักงานคุ้มครองผู้บริโภค) หรือ กรมพัฒนาธุระกิจการค้า ได้เลยครับ เพราะในโลกแห่งความเป็นจริง คำว่า Unlimited มันไม่มีอยู่แล้ว

จริงแล้ว มันก็เหมือนกันทั่วโลกนะครับ เรื่องนี้
ยกตัวอย่างเกเตอร์ บอกให้ไม่จํากัด ก็เค้าก็ให้ไม่จํากัดจริงๆ
แต่ห้ามมีไฟล์เกินจํานวน

ต้องปักหมุดด้วยเหรอกระทู้นี้

[quote author=Yourthaihost.coM Hosting คุณภาพ link=topic=21804.msg245308#msg245308 date=1265289247]
จริงแล้ว มันก็เหมือนกันทั่วโลกนะครับ เรื่องนี้
ยกตัวอย่างเกเตอร์ บอกให้ไม่จํากัด ก็เค้าก็ให้ไม่จํากัดจริงๆ

ว่าแต่ ถ้าลูกค้าใช้ประโยนช์ ทางด้านไหน อ่าสิ

ที่ว่าปิด user ไป ต้องดูกันทั้ง 2 ฝ่าย

ใครขุดขึ้มมาเนี่ย

ผมเห็นด้วยกับเท็นครับที่บอกว่า

"จริงแล้ว มันก็เหมือนกันทั่วโลกนะครับ เรื่องนี้

[Edit By MOD] งดโฆษณาในหมวดนี้

ยังไงก็ควรมีข้อกำหนดระบุไว้ให้ชัีดเจนครับ ว่า Unlimit อะไรบ้าง

ผมว่า 200 G ต่อเดือน ก็เยอะเกินไปนะครับ แสดงว่ามีการ upload/download พวก ไฟล์ภาพหรือวิดีโอ หรือไฟล์ที่มีขนาดใหญ่ ซึ่งมักผิดต่อกฎของ hosting อยู่แล้วครับที่ว่าห้ามให้ hosting เป็นที่ฝากไฟล์

สำหรับผม Host ที่ขึ้น Unlimited ใน เรื่อง พื้นที่ bandwidth สองเรื่องนี้
ผมก็จะไม่ซื้อ Host นั้นครับ ตัดออกจากตัวเลือกเป็นอันดับแรก

ถ้าเป็นแบบ จ่ายครั้งเดียว ใช้ไปอีก 5 ปีเลยนี่มีใครสนใจใหมครับ :slight_smile:

ผมว่า เปงกลยุทของผุ้ให้บริการเจ้านั้นๆ แต่ก็เจอบ่อยนะ ลุกค้าถาม ทำไมเขา unlimit และถุกกว่า เหอๆ

เบื่อที่จะได้ยินคำว่า unlimited space , unlimited bandwidth มากๆ

แต่ Hosting ระดับเวิร์ลคลาสอย่าง Gator ก็ยังเอาคำนี้มาเป็นจุดขายเลย