ขอคำแนะนำ การปรับแต่ง web server หน่อยครับ

พระเจ้า เซิร์ฟสองเครื่องแรมเป็น สิบๆGB รับทราฟิกได้แค่นี้หรือ?

คงต้องปรับจูนกันขนาดหนักเลยครับ

มีโหลดรูปเยอะด้วย ลองใช้ varnish ดูครับ

ถ้ามีเวบเดียวแนะนำ อย่าใช้ cp manual ไปเลยรีดได้สุดๆ

varnish เคยใช้แล้วเจอปัญหา internal server error 500 บ่อย เลยต้องเอาออก

ตอนนี้เจอปัญหา เนตบางเจ้าเข้าเวบแล้ว ช้าๆ เร็วๆ หลุด บ่อย

แต่เนตบางเจ้าคงที่

ภาพล้านๆกว่าภาพครับ ทุกกระทู้ ทุกรีมีภาพหมด และทุกภาพไม่ได้เรียก server ตรงๆครับ ผ่าน php หมด

เครื่องนี้ผมเซ็ทเองแหละครับ Xcache ผมลงไว้นานแล้ว ก่อนนั้นลองมาหลายตัวแล้วมาจบที่ Xcache

KeepAlive Off ไปนานแล้วครับ

ตัวนี้ใช้ Squid+Apache ครับ memcahce ใช้สองตัวเลย db ไม่มีปัญหาแล้วครับ Vanish ลองแล้วแต่มีปัญหาบ่อยเลยใช้ Squid

ที่มันหนักตรงภาพนี้แหละครับ มันประมวลผลผ่าน php หมด หาดูใน Vb แล้วไม่เจอแบบเรียกภาพตรงๆ

ก่อนจะมาเป็นสองเครื่องใช้ Lighttpd ก็ ดีระดับหนึงพอดีเพิ่มเครื่องมาก็เลยจะใช้ DirectAdmin เลยยังไม่ได้เปลี่ยน

เอ่ภาพ เก็บไว้ใน DB หรือไฟล์ครับพี่ไก่ โดยปกติผมคล้ายๆ จำได้ว่าจะมีให้เลือก ลง db / file

vBulletin พี่เปิด cache ของตัวเองไว้ไหมครับ

ลอง ปิด option log เพื่อลดการ insert ฐานข้อมูลครับ

ถ้าเก็บลงไฟล์ แม้จะเรียกผ่าน php ส่วนใหญ่จะเรียกผ่าน header จะไม่หนักหนาอะไรนะครับพี่ไก่

แคชนี่ ทำทั้ง Xcache , Memcahce เลยครับ log ปิดนานแล้วครับ ไม่งั้นวิ่งกระจาย บอร์ดนี้มันเตือนทุกความเคลือนไหว

ไฟล์ภาพมันเปิดไฟล์ จาก fopen ใน php เลยหละครับ ก่อนปีใหม่แรม 8GB ก็ยัง ok พอผมเพิ่มแรมเป็น 16Gb กลับมีปัญหาเลยงงๆ

ตอนนี icez เข้ามาช่วยปรับ squid ให้แล้วครับ

ขอบคุณ icez มากๆครับ