WD BACK 2.5" นี้ เอามา เปิด 24x7 ได้ไหมครับ

รุ่นนี้ครับ
รับประกันตั้ง 5 ปี

WESTERN SATA-2 WD5000BPKT

ว่าจะเอามาทำ เว็บเซิฟเวอร์ ไหวปะครับนี่
เรื่องของเรื่อง จะยัดใส่เคส atom จะประยัดค่าว่างเครื่องประมาณนั้น

หรือมีตัวอื่นน้าไว้ใจกว่า ดับกลางอากาศนี้เจ้งกันพอดี

ถ้าเป็น 2.5" แบบ PC ไม่แนะนำเป็นอย่างยิ่งครับ

ถ้าโหลดน้อยๆ แรมเยอะๆ นานๆ อ่าน HDD ทีนึง ก็อาจจะพอได้อยู่ครับ

แต่ถ้าอ่านต่อเนื่อง และหนักๆ ไม่นานครับ ร่วงแน่นอน

ผมลองมาแล้ว 6 ลูก น๊อคเรียบครับ เสียเป็นใบไม้ร่วงเลยครับ ใช้ได้ไม่ถึงปี

ขนาดใส่เคส ที่เน้นให้ลมผ่าน HDD เย็นเจี๊ยบ ยังไม่รอดเลยครับ :016:

3.5 รุ่นนี้ยังไม่เวิร์คเลยครับ ร้อนมากใช้ RE4 ไปเลยดีกว่า

ผมเห็นมี 3.0 TB. WESTERN SATA-III (B/F64MB.) WD30EZRX ราคาน่าสนใจอยู่ราวๆ สี่พันกว่าบาท

ถ้ามามาเสียบบน server เปิดทั้งวันทั้งปี ทำเป็น backup harddisk อย่างเดียว
เขียนอ่านวันละ 1-2 ครั้ง

แบบนี้พอได้มั้ยครับ

ถ้าเป็นผม นะครับ แนะนำ Blue ขึ้นไปครับ

black มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ ไม่แนะนำบน server rack

เพิ่มอีกนิดเดียว re4 ดีกว่าครับ เนียน ๆ เลย

ถ้าเล่นธรรมดาๆแต่ 24x7 ลองเล่น Red ก็ได้ครับ

อยู่ INET BTT, CSL CBW ใช้ black ได้ครับ ถ้าเป็นที่อื่นโปรดพิจารณาอุณหภูมิห้องก่อน

ส่วนถ้าจะใช้เก็บ backup เอา Green มาปิด idletime ก็พอละครับ

เพิ่ม Nettree ให้อีกที่ครับ

บรมหนาว เปิดเลี้ยงเพนกวิ้นชัดๆ Ambient temp ตรง top of rack อยุ่ที่ 15-20 องศา

บอกได้คำเดียวว่า BTT นึกอยากจะร้อนก็ร้อน นึกอยากจะเย็นก็เย็น นโนบายแอร์มีปรับเปลี่ยนเป็นช่วงๆด้วย เย็นไม่ทั่วห้อง
ยิ่งตอนนี้โซนจะเย็นก็เย็นไปเลย ลมแรงถึงเพดาน โซนจะไม่เย็นก็ประมาณ 24-26 องศา มีช่วงนึงผมนั่งหลังตู้แล้วเหงื่อแตก ต้องมานั่งหน้าตู้ซึ่งช่วงนั้นลมแทบไม่มีแถใอุณหภูมิไม่เย็น

CSLox กับ Nettree นี่รับประกันความหนาว
(CS เคยเข้าแค่เฟส 3 นะครับ ส่วนเน็ตทรีในห้อง idc นี่แทบอนู่ไม่ได้ ทั้งหนาว ทั้งลมแรง ชื้นพอควร หนาวมากจริงๆ)

อีกที่ที่หนาวก็คงจะเป็น cat ชั้น 14 ครับ ไม่เบาเลย
ส่วนทรูไม่เคยสัมผัส คาดว่าคงแข็งเอาการอยู่

ทรู 2-4 องศา:d1eef220::d1eef220:

:189bbdde:

แย่แล้ว มันไม่ใช่ตัวแปลงนิ
มันแค่ตัวแปลงพร์อตเฉยๆ