ตั้งเครื่องเอง vs vps

ตั้งเครื่องเอง VS VPS ทุกท่านมีคำแนะนำกันอย่างไรบ้างครับ

เอ่ ต้องบอก depth ลงไปหน่อยนะครับ ว่าด้านใหน กว้างๆอย่างนี้ แย่เลยครับ

ในนี้มีพี่หนึ่งบอกไว้เหมือนกัน แล้วก็เขียนไว้เกี่ยวกับ openvz ด้วยครับ

แล้วแต่งบ ประมาณและวัตถุประสงค์การใช้งาน

ถ้าเลือก VPS ที่เน้นคุณภาพ

ที่ราคาเท่ากัน VPS จะมีความน่าเชื่อถือที่สูงกว่า

ตั้งเครื่องเอง เราต้องรู้การคอนฟิกนี่ครับ ส่วน VPS ผู้ให้บริการจัดให้ :wavey:

VPS (Virtual Private Server) คือ เทคโนโลยี สมัยใหม่ที่สามารถสร้าง server เสมือนหลาย server บนเครื่อง server แท้ๆเพียงเครื่องเดียว ด้วยประสิทธิภาพของ server สมัยใหม่มีความเร็วสูง สามารถนำมาแบ่งทรัพยากรของเครื่อง server ทั้ง CPU RAM HDD ออกเป็นส่วนๆ เพื่อดึง ความสามารถ ออกมาใช้ให้คุ้มค่า และประหยัดพลังงาน โดยในแต่ละ server เสมือน จะแยกออกจากกันโดยเด็ดขาด 

ข้อดีของ VPS คือ

รองรับระบบปฎิบัติการทั้ง Windows และ Linux

ราคาประหยัดกว่าการเช่า server ทั้งเครื่อง หรือ dedicated server

เครื่อง server ที่ให้บริการ VPS จะมีประสิทธิภาพสูงกว่า dedicated server ราคาถูกๆ ดังนั้นความเสถียรภาพจะสูงกว่า

Root Access ท่านสามารถติดตั้ง update ปรับแต่ง VPS ได้เองทุกอย่าง ตามความต้องการของท่าน

มีระบบจัดการ VPS ผ่าน Web Interface (HyperVM) สามารถรีบูต ติดตั้ง OS ตรวจสอบการใช้งานได้เอง

หากใช้งาน VPS พร้อมระบบ Hosting Control Panel ท่านจะอยู่ในฐานะ Admin สามารถสร้าง reseller ได้

From Siamdata.net

อันนี้ ต้องถามว่ามี งบอยู่เท่าไหร่ครับ

ตั้งเครื่องเอง ค่า Server ขั้นต่ำ ก็อยู่ ที่ 10,000 บาทแล้วครับ

ถึง VPS เราก็ต้องดูแลเองไม่ใช่หรอครับ

ในบางเรื่องนะครับ ที่ผู้บริการ VPS จะทำให้ด้วย ขึ้นอยู่กับความใจดีของผู้ให้บริการ และเรื่องที่ยื่นไปให้

ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรงก็ จะทำให้ แต่บางเรื่องสมควรที่จะทำเองอาจจะได้รับการสั่งสอนแล้วกลับมาทำเองครับ

หรือถามที่นี่ครับ Guru on internet Google.com

การตั้งเครื่องเอง (Co-Location Server) จะได้ประสิทธิภาพต่างๆตามเครื่องของเราเต็มที่ 100% ความเป็นอิสระและระบบแยกกันอย่างเด็ดขาด 100% หากต้องการใช้งาน Large Volume (สำหรับงานใหญ่ๆ) แน่นอนครับ…ว่าต้องใช้งานระดับทั้งเครื่อง อีกทั้งประสิทธิภาพของเครื่องและซีพียูเครื่องนั้นๆด้วยครับ

สำหรับ VPS (virtualization environment operating system)
ก็เปรียบเสมือนเซอร์ฟเวอร์ตัวๆหนึ่งเช่นกัน และโดยมากผู้จัดทำ vps server services จะให้เครื่องซีพียูที่มีประสิทธิภาพสูง (ตระกูล XEON Quad-Core เป็นขั้นต่ำ) กันโดยทั่วไปอยู่แล้วครับ

ความแตกต่างทั้งสองอย่าง หากมองทางด้านโมเดลไม่แตกต่างกัน หากมองทางด้านประสิทธิภาพสูงสุดที่จะขยับขยายได้ แน่นอนว่า VPS ไม่สามารถเทียบได้กับเครื่องทั้งเครื่องที่มีสเปคเครื่องเท่าๆกันครับ

หากมองทางด้าน Volume เจ้า VPS ก็เล็กกว่าเครื่องเซอร์ฟเวอร์ตัวเดียวๆอย่างไม่ต้องสงสัยครับ แต่ VPS ก็ให้ผลตอบแทนทางด้านราคา + คุณสมบัติเครื่องเซอร์ฟเวอร์ที่ดี โดยที่ทางลูกค้าไม่จำเป็นต้องลงทุนซื้อเครื่องเซอร์เวอร์เองเป็นการลดต้นทุน
เหมาะสำหรับงานที่ต้องการความเป็นส่วนตัว ต้องการระบบความปลอดภัยที่แยกโดยเด็ดขาดจากผู้ใช้รายอื่นๆในระดับของ Share Hosting อีกทั้งยังสามารถปรับแต่งค่า Config ต่างๆในระบบ Application Server ของ VPS เราให้เหมาะกับการใช้งานของเราหรือความต้องการของเราได้เฉกเช่นเครื่องเซอร์ฟเวอร์ของเราตัวหนึ่งอย่างอิสระ 100% ครับ
อันนี้ถือว่าเป็นข้อดีของ VPS ที่ตอบแทนแก่ผู้ที่มีงบน้อย และไม่ต้องลงทุนซื้อเครื่องเซอร์ฟเวอร์ราคาแสนแพงได้ครับ

จากคำถามที่ถามมา ก็พอแยกแยะออกมาได้คราวๆถึงความแตกต่างระหว่าง vps and co-location ได้ประมานนี้ครับ โดยสรุป… vps ไม่สามารถไปเทียบชั้นได้กับเครื่องเซอร์ฟเวอร์แยกเป็นตัวๆได้ทุกกรณีนะครับ

หากเทียบกับ Share Hosting ระดับนี้…จะเห็นความแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงเลยครับ
สรุปง่ายๆว่าเราจ่ายน้อยกว่า co-location server แต่ได้งานและความโดดเด่นของ co-location server ด้วยเพียง vps technology อันนี้ครับ

และ vps ก็ไม่ได้วิเศษ…อะรไปเป็นพิเศษครับ แต่มันก็วิเศษตรงที่ว่า…เราสามารถทำอะไรต่างๆเทียบเท่า root account ที่ถือว่าเป็น super user ของระบบครับ

เดี๋ยวนี้ Dedicated กับ VPS เห็นหลายๆที่สเปคใกล้เคียง บ้างที VPS สเปคสูงกว่า Dedicated เสียอีก เช่นพวก RAM CPU ไม่รู้อันไหนมันจะเสถียรกว่ากัน ครับ

Dedicated เครื่องเดียวเราใช้คนเดียว โหลดหนัก เบาเราก็รู้ บริหารได้
VPS เครื่องเดียวแบ่งกันใช้หลายคน (เห็นอย่างน้อยก็ 4 คน) ถึงโหลดเราจะเบา แต่ก็ไม่รู้ว่าของใครหนัก

ผมคิดอย่างนี้น่ะ

dedicate เครื่องทั้งเครือ่งทำงานให้คุณคนเดียว แต่ถ้าเป็น vps ทั้งเครือ่งทำงานหนักกว่า เพราะทำให้หลายคน
การดูแล m/a ก็ต้องมากกว่า โอกาสเสี่ยงล่มก็ต้องมากกว่าเช่นกันใน spec เท่าๆกัน

[quote author=KoreA link=topic=16810.msg161223#msg161223 date=1233279098]
เดี๋ยวนี้ Dedicated กับ VPS เห็นหลายๆที่สเปคใกล้เคียง บ้างที VPS สเปคสูงกว่า Dedicated เสียอีก เช่นพวก RAM CPU ไม่รู้อันไหนมันจะเสถียรกว่ากัน ครับ

อืมๆเป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับผม

อยากทราบหลักการ แบ่ง CPU ของ VPS อะครับ มันตัวเดียวอะเปล่า เห็นใช้แบบสเปกสูง ๆ แล้วมันแบ่งการทำงานของมันยังไงหรอครับ

แล้วก็ VPS อะครับ ตามความเข้าใจของผมนิ ถ้าของใครมีปัญหานิมันก็เป็น ซวยเหมือนกันหมดเลยไหมครับ

ตรงส่วนนี้ก็ขึ้นอยู่กับ software ในการจัดการไงครับ

มีลงโครงสร้าง vps ไว้เหมือนกันครับลองดูที่ผมทำไว้ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ พอเข้าใจมาบ้างแหละครับ