สอบถาม จำนวน vps ต่อเครื่อง

ขออนุญาตสอบถามครับ อาจจะเป็นคำถามที่ดูไม่ค่อยฉลาด (ผมค่อยข้างใหม่กับ VPS ครับ)

1. อยากสอบถามเกี่ยวกับจำนวน VPS ที่สามารถจุในเครื่อง Server เครื่องนึงได้ครับ
    Spec ประมาณ
    ProLiant DL320e Gen8 v2 (1U)
    CPU : Intel® Xeon® E3-1220v3 (3.1GHz/4-core/8MB/80W, HT)
    RAM : 4GB (1 x 4GB) Unbuffered DIMMs PC3-12800E (1600MHz)
    HDD : HP 1TB 6G SATA 7.2k 3.5in SC MDL HDD

2. หากเราใช้บริการ VPS เราจะทราบได้อย่างไรว่าผู้ให้บริการ อัดจำนวน VPS ต่อเครื่อง เป็นปลากระป๋องหรือไม่ครับ

3. CPU ที่รองรับ Hyper Thread มีผลต่อประสิทธิภาพมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

ผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ (มือใหม่จริงๆครับ)

1. อยากสอบถามเกี่ยวกับจำนวน VPS ที่สามารถจุในเครื่อง Server เครื่องนึงได้ครับ
    Spec ประมาณ
    ProLiant DL320e Gen8 v2 (1U)
    CPU : Intel® Xeon® E3-1220v3 (3.1GHz/4-core/8MB/80W, HT)
    RAM : 4GB (1 x 4GB) Unbuffered DIMMs PC3-12800E (1600MHz)
    HDD : HP 1TB 6G SATA 7.2k 3.5in SC MDL HDD
  • จับเอาแรมหารเลยครับ
  1. หากเราใช้บริการ VPS เราจะทราบได้อย่างไรว่าผู้ให้บริการ อัดจำนวน VPS ต่อเครื่อง เป็นปลากระป๋องหรือไม่ครับ
  • ดูจากการใช้งานเอาคร่าวๆก็พอจะรู้ได้ครับ เช่น disk ช้าเกินไปรึเปล่า อะไรประมานนัน
  1. CPU ที่รองรับ Hyper Thread มีผลต่อประสิทธิภาพมากน้อยแค่ไหนครับ
  • ในกรณีทำ VPS มีผล “มาก” ครับ

ไม่ค่อยแนะนำเสปคตัวนี้ น่าจะทำขายได้ไม่คุ้มทุนเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าเริ่มต้นใช้เองขายนิดหน่อยอะพอ ok

แต่ถ้าจะลงธุรกิจ VPS จริงจัง แนะนำ CPU: 6cores 12threads ขึ้นไปครับ อัดแรมเยอะๆ หน่อย

ตอบ 1
ดูจาก Spec ตอนนี้จะไปตายตรง RAM ก่อนเลยครับ
ให้เพิ่ม RAM ก่อนเลย เอาซัก 16-32GB
ยุคนี้ RAM ต่อ Server มัน 96-192GB กันแล้ว ดังนั้น VPS แต่ละเจ้าแจก RAM กันแบบเหลือกินเหลือใช้ กลัวว่าจะแข่งขันลำบากครับ

ตอบ 2
ถ้า Server ที่ให้บริการอัดเยอะเกินไป จะดูออกเลยครับ
เช่น เปิดอะไรก็ช้าไปหมด ทั้งๆที่ยังไม่ได้รันอะไรเลย (อาการ HDD คอขวด)
หรือว่าเปิดอะไรนิดหน่อย CPU พุ่งเต็ม (อาการ CPU ของ Host เต็ม)

ตอบ 3
มีผลครับ แต่ว่าไม่ได้แตกต่างกันมากขนาดนั้น เร็วขึ้นประมาณ 10-15%
เพราะมันช่วยแค่เรื่องการ schedule งานเฉยๆ แต่ตอน execute มันก็มี core เท่าเดิม
(แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับ work load ของ VM เองด้วย, ถ้าส่วนใหญ่โดน IOWait ซะเยอะ อันนี้ HT ส่งผลอย่างมากกกกก)
Ref: https://www.vmware.com/files/pdf/techpaper/VMware-vSphere-CPU-Sched-Perf.pdf