VPS configuration

พอดีผมกำลังจะทำ VPSน่ะครับ แต่ตอนตั้งค่าเนี่ยยังงงๆอยู่เลยอยากจะรบกวนสอบถามพี่ๆอะครับ

cpuunit
cpuguarantee
cpulimits

ไอพวกนี้มันมีความสัมพันธ์ยังไงครับ แล้วตัว cpuunit นั้นมันคืออะไรครับ เพราะตอนนี้ยังงงๆว่าจะแบ่งยังไง เท่าไหร่ดีอะครับ

สงสัยจะเป็น OpenVZ ซึ่งผมยังไม่ได้ลองครับ อิอิ

ไม่ลอง ESXi บ้างเหรอครับ

vmware ผมเล่นมาตั้งแต่ผมทำโปรเจ็คจบเลยละครับ ก็ค่อนข้างจะรู้วิธีเซ็ทค่อนข้างดี ตอนนี้เลยอยากแหวกแนวไปเล่นตัวอื่นบ้าง เช่นพวก openVZ, virtuozzo ไรพวกนี้อะครับ พอลองเล่นไปได้ซักพักก็เกิดความสงสัย (เซ็ทมั่วๆ)
เครื่อง server P3 2 cpu FSB 1.3GHz Ram 2GBs สร้างมาุ6 container ปรากฎว่า
ram เกินไป8GBs utilization 283%
ทุกๆcontainer มี FSB เท่ากัน (คงไม่แปลก)
บางcontainerมี 1 cpu บ้าง 2 บ้าง

ก็เลยสงสัยว่า cpuunit นั้นคืออะไรกันแน่ ประมาณว่า ผมมองไม่เห็นภามพว่า มันไปทำงานอะไรตรงไหน แล้วถ้าเราเซ็ทขั้นต่ำ 2000 เนี่ย มันพอที่จะรันmssqlหรือเปล่า ฯลฯ

CPU Unit ดูได้จากการใช้โปรแกรม tool ของ vps นั้นๆเช็คว่ามีให้ใช้เท่าไรครับ คนที่เซ็ต VPS เก่งๆจะเช็ค Resource ต่างๆแล้วจัดสรร Resource ต่างๆให้ใช้งานอยู่ในสเปคที่มีอยู่ครับ

บางทีเรากำหนดอะไรต่างๆไปเกิน over spec ดูเหมือนว่า VPS Kernel มันก็รับนะครับ แต่จริงๆมันไม่มีให้ใช้เกิน Spec แน่นอนครับ อาทิเช่น RAM ระบุว่าเต็มพิกัดที่ลงไว้ แต่ใช้งานจริงๆไม่ใช่เช่นกัน

การจัดสรร CPU Unit เหมือนกันการกำหนด Speed CPU ให้ทำงานแบ่งสรรกันไป เรียกง่ายๆว่ากำหนด CPU ให้ใช้แยกกันไปเลยไม่คาบเกี่ยวกันไม่แชร์กันไปทั้งหมด

ยังมีหน่วยต่างๆที่เราต้องกำหนดอีกหลายข้อกำหนด กำหนดเพื่อให้ VPS ทำงานได้นิ่ง ถึงแม้จะวันมามาก… ก็ไม่ล่มปากอ่าวครับ

ก็สั้นๆง่ายๆ มันก็คือ speed อย่างงั้นหรอครับ?

ถ้าใช่ เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่า เท่าไหร่ถึงจะพอดีครับ? หรือมันมีสูตรวิธีคิดด้วยครับ?

ไม่ใช่ speed cpu ครับ เป็นจำนวน unit cpu ที่จัดสรรให้ใช้ จะทราบได้อย่างไร ย้อนไปอ่านข้างบนใหม่

ปล. ผมไม่ได้บอกว่า 1 บาท มันใช้ได้ 1.25 บาท ก็น่าจะเข้าใจ

[quote author=smartnet.co.th (หนึ่งสุดหล่อ) link=topic=23689.msg226503#msg226503 date=1256433648]
CPU Unit ดูได้จากการใช้โปรแกรม tool ของ vps นั้นๆเช็คว่ามีให้ใช้เท่าไรครับ คนที่เซ็ต VPS เก่งๆจะเช็ค Resource ต่างๆแล้วจัดสรร Resource ต่างๆให้ใช้งานอยู่ในสเปคที่มีอยู่ครับ

บางทีเรากำหนดอะไรต่างๆไปเกิน over spec ดูเหมือนว่า VPS Kernel มันก็รับนะครับ แต่จริงๆมันไม่มีให้ใช้เกิน Spec แน่นอนครับ อาทิเช่น RAM ระบุว่าเต็มพิกัดที่ลงไว้ แต่ใช้งานจริงๆไม่ใช่เช่นกัน

การจัดสรร CPU Unit เหมือนกันการกำหนด Speed CPU ให้ทำงานแบ่งสรรกันไป เรียกง่ายๆว่ากำหนด CPU ให้ใช้แยกกันไปเลยไม่คาบเกี่ยวกันไม่แชร์กันไปทั้งหมด

ยังมีหน่วยต่างๆที่เราต้องกำหนดอีกหลายข้อกำหนด กำหนดเพื่อให้ VPS ทำงานได้นิ่ง ถึงแม้จะวันมามาก… ก็ไม่ล่มปากอ่าวครับ

[quote author=smartnet.co.th (หนึ่งสุดหล่อ) link=topic=23689.msg226503#msg226503 date=1256433648]

อ่า…

โอ้ มันลึกลับขนาดนั้นเลยหรอครับ
ก็ พอจะเข้าใจมากขึ้นละครับ พอดีสับสนมึนงงนิดหน่อย
แต่ก็ยังไม่รู้ตรงจุดนึงว่า ในการแบ่งresourceเนี่ย เราต้องแบ่งเหลือให้ตัวhostด้วยหรือเปล่าครับ

จากการค้นคว้าก็พอได้คำตอบละครับ เหลือเพียงแต่จำนวนcpuunit (power node) ที่ผมยังไม่รู้ว่าต้องดูตรงไหนอะครับ
ตัวhostทีใช้อยู่เป็นwindowsอะครับ resourceทั้งหมดของเครื่องทั้งหมดต่างๆก็okแล้วละครับ เหลือเพียงตรงส่วนนี้จริงๆที่ยังไม่รู้

ในส่วน CPU Unit ของพวก OpenVZ หรือ Virtuozzo

ถามอีกนิดครับ

เท่าที่ผมอ่านมาเนี่ยทั้ง vz, openVZ บนlinux ทั้งคู่ต่างก็มีคำสั่ง vzcpucheck เพื่อที่จะดู power node ทั้งหมด ไม่ทราบว่า บน windows สามารถทำอย่างงั้นได้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ
เพราะตอนนี้ผมก็เข้าใจมากขึ้นกว่าเดิมแล้วครับ

vz ใช้ cpulimits ไม่ work ครับ จะปรับอะไรก็ดู resource จาก vzcpucheck นั้นแหละ…
สรุปหายใบ้แล้วใช่ไหม

ไปดำน้ำที่อ่าวไหนมาล่ะครับ :slight_smile:

ไม่ work ยังไงคับพี่ ขอเป็นความรู้หน่อยฮะ

เผลอดำไปออกอ่าวเมาะตะมะครับ :slight_smile:

จากโปรแกรมที่มี มันขึ้นแค่ 0 !!! (ไม่แน่ใจดูถูกหรือเปล่า) ดูในส่วน CPU unit มันขึ้นแค่0 ซึ่งคิดในใจไม่ใช่แน่ ก็เลยนั่งค้นในระบบของมัน ก็ไม่มีvzcpucheck (บนวินโดว์) ก็เลยสงสัยว่า บนวินโดว์ระบบมันจะเหมือนกับลีนุกซ์หรือเปล่าครับ

จากข้อมูล cpulimits จะ work เฉพาะ kernel ที่เป็น stable ครับ

ที่เจอมาหลายๆ

เคยลองกำหนดแล้วมันไม่เห็นผลเท่าไรครับ ดูเหมือนจะทำให้ CPU ทำงานหนักขึ้นด้วย แค่กำหนด cpuunits ก็พอครับ
สิ่งสำคัญคือกำหนด resource ที่ vz เห็นและกำหนดใช้ไม่เกิน resource นั้นก็ทำให้แบ่งสรรได้พอดีๆ

บางเจ้ากำหนด VZ ให้เห็น Share Resource 100% อาทิเช่น RAM & CPU อันนี้ไม่ออกความเห็นครับ
แต่ผมกำหนดแบบ Logical มีเท่าไรก็จัดสรรแบ่งไปแต่ล่ะ VE รวมแล้วไม่เกิน Resource ที่มีอยู่จริงใช้งาน ทำให้ระบบนิ่งขึ้น

แรกๆผมทำ VPS (ก็หลายค่ายแล้วและใช้ทุกค่าย) ก็มีล่มบ้าง แต่ไม่นานพอปรับแต่งเป็นและเข้าใจ ก็นิ่งครับ สิ่งสำคัญอย่างที่บอกครับ HW ต้องมีจ่ายจริง ไม่ใช่ share all แบบนี้ kernel หรือ os อาจจะเกิด overhead/over handing

รายละเอียดผมไม่ขอกล่าวครับ… เพราะแต่ล่ะเจ้าก็มี manual and howto กันเยอะพอควรแล้ว ที่เหลือก็ปรับแต่งไปตอนใช้งานจริง ไม่นานก็เข้าใจและคอนโทรลให้จริง

แต่มีเรื่องหนึ่งครับ…เราต้องเหลือ resource ไว้ให้เครื่องหลักทำงานบ้างนะครับ ไม่งั้นเวลา load วิ่งไปเป็นร้อย… จะ remote control ไม่ได้ และก็ลอยเข้าสู่ห้วงอวกาศอวสานได้ ตรงนี้ต้องระวังด้วยครับ

VPS ก็เหมือนไปกินกุ้งเผาที่ตลาดกลางอยุธยา " กุ้งเหมือนกัน ต่างกันที่น้ำจิ้ม "

ขอบคุณค้าบบบ