ช่วยด้วยครับ เช่า VPS มา 2 เจ้าแล้วเจอปัญหาแบบเดียวกันเด๊ะ (มือใหม่มากๆกับ VPS)

VPS ที่ผมเช่าจะให้ Panel เป็น direcadmin v.1.32.3 ครับ
และผมมีสิทธิ ssh ได้ผ่าน root (ผมเพิ่งลองเช่า VPS เป็นครั้งแรกนะครับ มือใหม่มากๆ)

ครานี้ปัญหามันมีตรงที่ว่า
ผมสร้าง reseller จากสิทธิ admin ผ่าน directadmin
และจาก reseller ก็ไปสร้าง user อีกทีเพื่อเปิดให้ลูกค้าเข้ามาใช้งาน ทั่ง upload เว็บ และ db

คราวนี้ลูกค้าจะติดตั้ง joomla ผ่านหน้า install ซึ่งมันมีปัญหาตรงที่ว่าหลังจากลูกค้า upload ไฟล์ไปแล้ว permission ของทุกไฟล์ และ directory มันเปลี่ยนเป็น 644 หมดเลย ทำให้ไม่สามารถติดตั้งหรือทำอะไรได้ลย

ผมจึงได้ติดต่อไปยังเจ้าของ vps และคำตอบที่ผมได้มาคือ ผมต้องเข้าไปเปลี่ยน permission ของโฟลเดอร์ joomla ของลูกค้าเป็น 777 ให้หมด (“อ้าว!! แล้วคราวนี้ผมไม่ต้องไปไล่ตามเปลี่ยนให้ทุกครั้งที่ลูกค้าอยากจะทำเว็บเหรอ…”)

ลองศึกษา ssh และหาข้อมูล ก็พอจะได้คำตอบที่ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือเปล่า คือลูกค้า upload ไฟล์ในสิทธิของ user ที่ไม่ได้เป็นคนรัน apache…
permission จึงเปลี่ยนเองเป็น 644 หมด

ผมก็เลยต้อง chown user apache ให้ directory joomla ของลูกค้า…
ผลคือ install ได้รันเว็บได้ แต่ลูกค้า จะไม่สามารถดูไฟล์ทุกไฟล์ใน control panel ผ่าน file manger ของตัวเองได้ (ก็แน่ล่ะโอนสิทธิเป็น apache ไปแล้วนี่…) รวมถึงการ ftp เข้า public_html ด้วย

ถึงตอนนี้ผมจนปัญญาแล้วครับ หาข้อมูลไม่เจอสักที เลยอยากจะขอรบกวนพี่ๆใน THT รบกวนช่วยผมทีครับ
จนปัญญาจริงๆ

ผมไม่แน่ใจว่าปัญหามันเกิดจากตอนผมสร้าง reseller และ จาก reseller ไปสร้าง user ผมไม่ได้ config อะไรไปหรือเปล่า หรือมีเหตุผลอื่นใดอีกหรือไม่

หรือต้องใช้ ssh ในการจัดการ (อันนี้ผมรบกวนพี่ๆ บอกคำสั่งในการจัดการให้ผมสักนิดนะครับ ผมไม่รู้เรื่องเลย…)

อยากรู้ว่าพี่ๆ เวลาเช้า vps และเปิดให้ reseller มาใช้งาน พี่ๆมีขั้นตอนอย่างไรบ้างในการ config ตั้งแต่ได้ username และ password มาจากเจ้าของ server

ขอบพระคุณในทุกคำตอบนะครับ ขอความกรูณาสักนิดนะครับผม

เท่าที่ผมอ่านมา เจ้าของ VPS ตอบถูกต้องแล้วนะครับ
การจะ Install CMS ส่วนมากแล้วต้องเปลี่ยน Permission เองหลังจากอัพไฟล์ขึ้น Host
เสร็จแล้ว โดยโปรแกรม FTP สามารถแก้ไข Permission ได้อยู่แล้วโดยไ่ม่ต้องแจ้งให้ทาง
ผู้ให้บริการ Hosting เป็นคนแก้ให้

ปกติก็ คลิกขวาเลือก Properties แล้วก็จะกำหนดได้ครับ

การลง joomla ก็มีเปลี่ยน permission file & folder ตามที่ระบุไว้ในขั้นตอน install เท่านั้น
เราสามารถใช้ file manager ใน da ทำการ change permission ได้

แต่จริงๆแนะนำให้ทำผ่านโปรแกรม ftp จะเหมาะสมกว่า

[Edit By MOD] งดโฆษณาในหมวดนี้ครับ

ผมลองเปลี่ยน permission ผ่าน da และ ftp แล้วครับ แต่มันเปลี่ยนไม่ได้ และอีกอย่าง file joomlaมีมากกว่า 1000 ไฟล์
ขืนไล่แก้ล่ะ…เละครับ

ลอง chown -R username:apache folder ดูครับว่าได้มั้ยนะ

host นอกรัน php-fcgi ครับไม่ติด permision เลย

[quote author=charmingboy link=topic=19493.msg185060#msg185060 date=1242349926]
ผมลองเปลี่ยน permission ผ่าน da และ ftp แล้วครับ แต่มันเปลี่ยนไม่ได้ และอีกอย่าง file joomlaมีมากกว่า 1000 ไฟล์
ขืนไล่แก้ล่ะ…เละครับ

chmod บาง โฟลเดอร์ ที่ต้องการติดตั้ง ตามหน้า install ครับ

joomla ติดตั้งง่ายครับ ไม่ยากหรอก

มาดูความรู้

อ่านแล้วก็ขำๆนิดหน่อยครับ

แก้ง่ายมากครับ เอาแบบแก้ได้แบบงี่เง่าเลยนะครับ

[quote author=FREESTYLEHOST & RESELLERTHAILAND link=topic=19493.msg185250#msg185250 date=1242397225]
อ่านแล้วก็ขำๆนิดหน่อยครับ

แก้ง่ายมากครับ เอาแบบแก้ได้แบบงี่เง่าเลยนะครับ

ไปดู proftpd.conf ดีๆครับ

โดย default แล้ว ftp server จะ set permission ของไฟล์ใหม่ที่ถูก upload ขึ้นไปเป็น 644 อยู่แล้วครับ
server ของคุณทำงานถูกต้องแล้ว ไม่ได้ผิดปกติแต่อย่างใดครับ

ก็ช่างมันครับ มันจะเป็น 644 ก็ช่างมัน

เวลาลงปลั๊กอิน หรือ component อะไรก็แล้วแต่ มันจะฟ้องว่าลงไม่ได้ใช่ไม๊ล่ะ

เช่าโฮสก็แบบเดียวกันครับ ลองอ่านวิธีการติดตั้ง mambo,joomla ครับ เขาก็บอกว่าต้องทำอยู่แล้วนี่ครับ ผู้ให้บริการอาจจะอธิบายไม่เครียร์
ในส่วนติดตั้ง php แบบ apache module จะเขียนไม่ได้ถ้าไม่ 777 แต่ในส่วน joomla เราสามารถ enable ftp ได้ครับ จะได้ไม่ต้องระบุเป็น 777 จะปลอดภัยกว่ามากเลยและสะดวก

ปัญหามาจากคุณไม่เข้าใจการทำงานของระบบ ไม่ว่าจะเช่าโฮสหรือ vps การติดตั้งก็ต้องทำเหมือนๆกัน คือมีการแก้ permission ของ folder บางอันเป็น 777 เพื่อให้ apache สามารถสร้างไฟล์ใหม่ได้
นอกจากจะติดตั้งใช้ php ในโหมด cgi ก็จะไม่จำเป็นต้องแก้ permission เนื่องจาก php ทำงานเป็น user นั้นๆเลยไม่ใช่ apache

เมื่อทั้ง ผู้ให้บริการ และ ลูกค้า ต่างก็ติดตั้ง joomla ไม่เป็น ปํญหามันก็เกิด
ลองอ่านในไฟล์ install ที่มากับ joomla ดูดีๆครับมีอธิบายไว้ค่อนข้างละเอียดอยู่แล้วครับ

ผมค้นมาให้ว่า Joomla 1.5.x Install กันอย่างไร…

http://help.joomla.org/content/view/1947/302/1/5/

Joomla 1.5 จะกำหนดเรื่อง Security สูงกว่า version เก่าคือ… ทำงานผ่าน ftp ในการจัดการเกี่ยวกับ upload module ต่างๆ
ลอง install แบบนี้ดูก่อนครับ

อย่าพึ่งยุ่งกับ ssh (shell unix)

ต้องสอนให้ลูกค้ารู้จักใช้งาน file manager ของ directadmin ครับ
สามารถปรับ permission และ owner ผ่าน file manager ได้เลยโดยไม่ต้องแจ้งเจ้าของ VPS ครับ

Reset Owner
Recursive

น่าจะช่วยได้ครับ

แนะนำเช่นเดียวกันคุณข้างบนครับ เพิ่มเติมรายชื่อโฟลเดอร์ที่ควร chmod เป็น 777 มีดังนี้ (ตัวอย่างนี้เป็น joomla version 1.5.10)
administrator/backups/
administrator/components/
administrator/language/
administrator/language/en-GB/
administrator/modules/
administrator/templates/
components/
images/
images/banners/
images/stories/
language/
language/en-GB/
language/pdf_fonts/
media/
modules/
plugins/
plugins/content/
plugins/editors/
plugins/editors-xtd/
plugins/search/
plugins/system/
plugins/user/
plugins/xmlrpc/
templates/
cache/
administrator/cache/
logs/
tmp/

แถวนี้ คนใจดีเพียบ อบอุ่นดีครับ :slight_smile: