UTF-8 และ Unicode ต่างกันอย่างไร?

สวัสดีครับ

ทราบว่าความดีของ UTF-8 ใน MySQL ก็คือสามารถรองรับภาษาได้ทุกภาษาบนโลกนี้ แม้จะต้องเสียพื้นที่ในการจัดเก็บมากกว่าสามเท่าก็ตาม แต่ยังสับสนระหว่างคำว่า UTF-8 และ Unicode นั้นต่างกันอย่างไร มีที่มาที่ไปอย่างไรครับ

ขอรบกวนแบ่งปันความรู้นิดหนึ่งนะครับ
^^

ง่ายๆ สั้นๆ ก็คือ Unicode เป็นมาตรฐานของตัวอักษรที่พัฒนาขึ้น แต่ UTF-8 เป็นรูปแบบวิธีการจัดเก็บ หรือวีิธี encoding เนื่องจาก Unicode ใช้อักษรมากกว่า 8 bit ในการจัดเก็บข้อมูลในหน่วยความจำจะต้องออกแบบพิเศษแตกต่างกันไป ตามมาตรฐาน encoding ต่างๆ UTF-8 คือหนึ่งในมาตรฐานนั้นๆ

ขอบคุณครับ