เราจะกันไม่ให้มีการ upload เข้า /dev/shm ได้อย่างไรเหรอครับ

มีปัญหามีมือบอน แอบส่ง file scan port เข้าไปที่ /dev/shm นะครับ
ลบแล้วอีกสักพักมันก็มาอีก
chmod ไม่ให้ upload ก็ไม่ได้

[root@ns1 ~]# cd /dev/shm/

[root@ns1 shm]# ls -al
total 0
dr-xr-xr-x

root รั่วแล้วครับนั่น -*-’

1. เปลี่ยนพาส root
  2. อุด exploit ทั้งหมด (เท่าที่หาเจอ)
  3. clean ข้อมูลในเครื่องออกให้หมด
  4. หาไฟล์ suid ที่อันตรายแล้วลบทิ้ง
  5. reinstall software ใหม่ทั้งเครื่อง

สำหรับผมแล้ว แค่ ข้อ 2 กับ ข้อ 4 ผมยอมลง OS ใหม่แล้วครับ

คิดเหมือนกันครับ แต่เผื่อลงใหม่ไม่ได้ เหมือนอย่างที่เคยโดน ก็ต้องนั่งถึกเอา T_T
สามวันแน่ะ

(ถ้าลงใหม่วันเดียวก็เรียบร้อยแล้ว)

หาด้วยว่ามันเข้ามาทางไหน