เพื่อนที่ทำโฮสต์ มีใครได้เครื่องหมายรับรับรอง Trustmark บ้างครับ

เครื่องหมายรับรองความน่าเชื่อถือ ในการประกอบพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ หรือ Trustmark (Verified) โดย กรมพัฒนาธุรกิจการค้า กระทรวงพานิชย์ ซึ่งเป็นเครื่องหมายรับรองว่า เป็นผู้ประกอบการที่มีความน่าเชื่อถือ มีแนวปฎิบัติ ในการดำเนินธุรกิจที่ดี มีมาตรฐานเป็นที่ยอมรับในระดับสากล สร้างความแตกต่างและมีศักยภาพในการให้บริการ.

เห็นเขาจะทำพิธีมอบเครื่องหมายนี้กันในวันพุธ ที่ 16 มกราคม 2551 ที่กรมพัฒนาธุระกิจการค้า กระทรวงพานิชย์ สนามบินน้ำ จ.นนทบุรี เวลา 13.00 - 16.00 น. และมีสัมนาพิเศษในวาระครบรอบ 65 ปีของกรมฯ ด้วยครับ (ลงทะเบียนฟรี - แต่คงไม่ทันแล้ว)

เคยอ่านๆ นานแล้วน้า แต่รู้สึกว่าตอนนั้นเงื่อนไขไม่ผ่านหรือไงเนี่ย

ต้องจดทะเบียนพานชิย์มาแล้ว 6 เดือนหรือเปล่า จำไม่ได้แล้วละ
แล้วยังต้องทำระบบตะกร้าด้วยมั๊ง

ลูกค้าส่งใบสั่งซื้อมา

ร้านค้ายืนยันกลับไป

ลูกค้าตกลงซื้อ

ร้านค้าตกลงขาย อะไรประมาณนี้หรือเปล่า ไม่แน่ใจค่ะ

ติดตั้งแต่ขั้นตอนแรกเลย

คุณยังไม่เป็น นิติบุคคล…

กรรม เลยไม่ขงไม่ขอมันและ

:smash: :smash:

สำหรับเงื่อนไขการขอรับเครื่องหมาย Trustmark มี 4 ข้อครับ

คุณสมบัติผู้ขอ Trustmark

น่าจะลองขอดูนะครับ แต่คงไม่ได้มีผลอะไรมากมายครับ
เพราะตอนนี้ 2 รายที่ได้ไปคือ jobpub.com / paysbuy.com
ก็ยังไม่ได้เห็นมีอะไรแตกต่างจากเดิมเลย…

แต่ก็เป้นเครื่องยืนยันได้ส่วนหนึ่งสำหรับคนที่พอจะรู้มาว่า
ประเทศไทยก็มี TrustMark กับเค้าแล้วนะ

ปุ๊ก

หน้าตาเป็นยังไงเหรอครับ

:unsure:

ติดอยู่ตรงนี้เหมือนกันครับ นิติบุคคล
และที่สำคัญ คือการประชาสัมพันธ์ เรื่องนี้ยังน้อยอยู่เลย…

ตัวอย่างเครื่องหมาย Trustmark และ เครื่องหมายรับรองการจดทะเบียนพานิชย์อิเล็กทรอนิกส์ ครับ

คงจะเป็นแบบที่น้าปุ๊ก บอกครับ เพราะติดกับไม่ติด ผลลัพท์อาจจะไม่ค่อยแตกต่างกันมากนัก แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ การให้ความสำคัญและการประชาสัมพันธ์ เครื่องหมายนี้ด้วยครับ ถ้าได้แล้วเอามาติดไว้เฉยๆ บนหน้าเว็บ ลูกค้าก็คงจะไม่เข้าใจว่ามัน มีความสำคัญอย่างไร แต่ถ้ามองด้านการทำการตลาด ก็คงพอจะช่วยได้บ้างนิดหน่อยมั้งครับ (หวังไว้เช่นนั้น)

[quote author=siamwebhost link=topic=9396.msg91353#msg91353 date=1200236651]
ตัวอย่างเครื่องหมาย Trustmark และ เครื่องหมายรับรองการจดทะเบียนพานิชย์อิเล็กทรอนิกส์ ครับ

คงจะเป็นแบบที่น้าปุ๊ก บอกครับ เพราะติดกับไม่ติด ผลลัพท์อาจจะไม่ค่อยแตกต่างกันมากนัก แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ การให้ความสำคัญและการประชาสัมพันธ์ เครื่องหมายนี้ด้วยครับ ถ้าได้แล้วเอามาติดไว้เฉยๆ บนหน้าเว็บ ลูกค้าก็คงจะไม่เข้าใจว่ามัน มีความสำคัญอย่างไร แต่ถ้ามองด้านการทำการตลาด ก็คงพอจะช่วยได้บ้างนิดหน่อยมั้งครับ (หวังไว้เช่นนั้น)

อันบน (Verified หรือ Trustmark) ต้องสมัคร และ ผ่านการตรวจสอบคุณสมบัติ ตามที่ผมกล่าวไว้แล้ว ข้างต้นครับ น้าพต

[quote author=siamwebhost link=topic=9396.msg91389#msg91389 date=1200240534]
อันบน (Verified หรือ Trustmark) ต้องสมัคร และ ผ่านการตรวจสอบคุณสมบัติ ตามที่ผมกล่าวไว้แล้ว ข้างต้นครับ น้าพต

หลายปีก่อน ในโคราชเคยจัดทำเครื่องหมายนี้ ภายในจังหวัด
รับรองโดยคณะกรรมการของจังหวัด
ผมสมัครไป พอถึงที่ประชุมใหญ่ เขาบอกว่าไม่ผ่าน เพราะเขาไม่รู้จัก เวบโฮสติ้ง

[quote author=ICOM link=topic=9396.msg91393#msg91393 date=1200241124]
หลายปีก่อน ในโคราชเคยจัดทำเครื่องหมายนี้ ภายในจังหวัด
รับรองโดยคณะกรรมการของจังหวัด
ผมสมัครไป พอถึงที่ประชุมใหญ่ เขาบอกว่าไม่ผ่าน เพราะเขาไม่รู้จัก เวบโฮสติ้ง

พัฒนาเจ้าหน้าทีก่อนดีกว่ามั้งแบบนี้

เครื่องหมายจะมีค่าอะไร

คงจะมีผลแต่ทางการตลาด(มั้ง)

:sleep:

edit : แก้คำผิด

ดีนะบอกว่าทำ โฮสติ้งแล้วไม่รู้จัก

นี่ถ้าบอกว่าให้บริการเครื่องคอมพิวเตอร์แม่ข่าย มิยิ่งงงไปใหญ่หรือ ?

:blush:

edit : แก้คำผิด