สงสัยเรื่อง Trustmark

อยากสมัครครับแต่พอตรวจสอบกับระบบแล้วระบบแจ้งว่า “ท่านไม่ได้เป็นนิติบุคคล” หรืออะไรเนี่ยแหล่ะ

เลยงงว่า…

1.Trustmark นี่สมัครได้เฉพาะนิติบุคคลเท่านั้นหรือ?
2.Trustmark มีไว้ใช้ยกระดับแค่เฉพาะนิติบุคคลเท่านั้นหรือ?
3.กิจการที่เป็นนิติบุคคลควรจะให้สมัครด้วยเพราะอย่างน้อย ๆ ก็เป็นตัวกระตุ้นเศรษฐกิจได้เช่นเดียวกับนิติบุคคล ( อันนี้ขอระบาย )
4.Trustmark จำเป็นมากน้อยแค่ไหนสำหรับธุรกิจ hosting ครับ

ขอบคุณครับ
ปอ…

ปล.ถ้าถามอะไรโง่ ๆ ออกไปต้องขอโทษด้วยเพราะผมยังไม่รู้จักมันดีพอครับ

รู้สึกจะต้องจดทะเบียน พาณิชย์ Electronics ก่อนด้วยมั้งครับ ยังไงลองรอพี่ๆ ท่านอื่นมาตอบดีกว่าครับ โดยเฉพาะท่านพี่ siamwebhost น่าจะให้คำตอบได้ดี

เข้าใจว่าหมายถึง Trustmark ของกรมพัฒนาธุรกิจ ใช่ไหมครับ ถ้าใช้ ก็เขาเขียนไว้อยู่แล้ว และเป็นข้อแรกเลยน่ะครับว่า
คุณสมบัติผู้ขอ Trustmark

ขอบคุณมากครับพี่ธี

อ้างอิง -> 3.กิจการที่เป็นนิติบุคคลควรจะให้สมัครด้วยเพราะอย่างน้อย ๆ ก็เป็นตัวกระตุ้นเศรษฐกิจได้เช่นเดียวกับนิติบุคคล ( อันนี้ขอระบาย )

พิมพ์ผิดจริง ๆ ด้วยครับ ขอโทษอย่างแรงครับ ( หน้าแตกยับเยิน )

คือจะระบายประมาณว่า กิจการบุคคลธรรมดาหน่ะ ก็ควรจะให้จดด้วยเพราะอย่างน้อย ๆ บุคคลธรรมดาเหล่านี้ก็เป็นตัวกระตุ้นเศรษฐกิจได้และต้องดูแลลูกค้า ตลอดจนต้องให้ลูกค้าเชื่อใจว่าไม่ตุกติก เหมือน ๆ ก่ะนิติฯ หน่ะครับ

เฮ้ออ… ใจร้อน + รีบพิมพ์ เลยมั่วหมดเลย T_T

แต่ก็ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นนะครับผม ขอบคุณครับ
ปอ…

Trustmark เป็น สัญลักษณ์แห่งความเชื่อถือ เนื่องจากในระดับทั่วไปนั้นมี ทะเบียนพาณิชย์อิเล็คทรอนิคส์ รองรับอยู่แล้ว โดยสามารถจดได้ในนามนิติบุคคล และบุคคลธรรมดา และตัว Trustmark เองโดยจุดประสงค์หลักแล้วต้องการสร้างมาตรฐานอีกระดับหนึ่ง ซึ่งผมมองว่า จะเป็นตัวคัดเลือกนิติบุคคลที่ต้องการยกระดับมาตรฐานหรือสร้างความน่าเชื่อถือในระดับที่สูงขึ้น ซึ่งอย่างน้อยผู้ให้บริการเองจะต้องมีความพร้อมในหลายๆ ด้านก่อนที่จะได้รับ Trustmark เช่น ข้อมูลสินค้าที่ครบถ้วนชัดเจน ช่องทางการติดต่อที่สะดวกต่อลูกค้า มาตรฐานความปลอดภัยในการทำธุรกรรมออนไลน์ รวมไปจนถึง tos และ privacy ต่างๆ ด้วย สำหรับผมเองแล้ว ไม่ได้มี trustmark มารองรับตรงนี้ เนื่องจากปัจจุบันก็ยังดำเนินธุรกิจด้วยความถูกต้อง โปร่งใสและให้บริการลูกค้าด้วยความจริงใจ และเมื่อวันหนึ่งธุรกิจเติบโตขึ้นและสามารถสร้างมาตรฐานให้เป็นที่ยอมรับได้ แน่นอนว่าเราสามารถมี Trustmark มารองรับได้ไม่ยากอย่างที่คิด อย่างที่พี่ siamwebhost ได้มาไงครับ

1. ต้องเป็นนิติบุคคล
  2. ต้องจดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์
    และอื่นๆ

โดยสามารถจดได้ในนามนิติบุคคล และบุคคลธรรมดา
อันนี้ผมยืนยันนะครับ พอดีเพิ่งไปเอาแผ่นพับจาก สรรพกร มาแล้วเขาไม่ได้ระบุเฉพาะนิติบุคคลแต่อย่างใด ผมก็ งงๆ อยู่เหมือนกันครับ
ตั้งแต่ครั้นแรกที่พี่เอกได้แล้วเหมือนกัน ไม่รู้ข้อมูลไม่ชัดเจน รึป่าว…

trusmark สำหรับธุรกิจโฮสต์ ผมว่าคงไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ เพราะมีหรือไม่มี ยอดขาย ก็ไม่ได้แตกต่างกันมากนัก ปริมาณลูกค้า หมุนเวียน ย้ายเข้า ย้ายออก ก็เหมือนเดิม … ผมคิดว่า เครื่องหมายนี้เหมาะสำหรับ เว็บขายสินค้า มากกว่าครับ … สำหรับโฮสต์ ถึงมีเครื่องหมายนี้ แต่ถ้าล่มบ่อยๆ มีปัญหาเรื่องอีเมล์ … ลูกค้าก็หนีเราไปได้เหมือนกัน

มีนไปจนมาเป็นตัวอย่างหน่อย เดี๋ยวจะได้ไปบ้าง

เครื่องหมายเหล่านี้… ต่างประเทศเขามีหรือเปล่านะ

รู้จักพวก BBBonline ไหมคะ?

อย่างไรก็ขอขอบคุณทุก ๆ ความเห็น ทุก ๆ คำแนะนำ ตลอดจนทุก ๆ คำอธิบายนะครับ

ตอนนี้ตาสว่างขึ้นเยอะ และไม่สนใจ Trustmark และ ทำมาหากิน ดูแลลูกค้าให้ดีที่สุดดีก่า

[quote author=baansiripatt link=topic=11030.msg107233#msg107233 date=1209399920]
อย่างไรก็ขอขอบคุณทุก ๆ ความเห็น ทุก ๆ คำแนะนำ ตลอดจนทุก ๆ คำอธิบายนะครับ

ตอนนี้ตาสว่างขึ้นเยอะ และไม่สนใจ Trustmark และ ทำมาหากิน ดูแลลูกค้าให้ดีที่สุดดีก่า