ขอสอบถามเกี่ยวกับการจดทะเบียนผู้ประกอบการพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์หน่อยครับ

หลังจากที่ผมไปอ่านที่ http://www.dbd.go.th/thai/e-commerce/intro_guide.phtml ของเว็บกรมพัฒนาธุรกิจการค้ากระทรวงพาณิชย์มาอะครับ ก็เลยอยากจะจดทะเบียนบ้าง เพื่อเพิ่มความเชื่อถือให้กับโฮสของเราอีกทางนึง แต่ก็ยังมีข้อสงสัยอยู่บางประการครับ

1. มันแตกต่างกันยังไงครับ ระหว่างการจดเป็นแบบนิติบุคคลกับเป็นแบบบุคคลธรรมดา
  2. ในการยื่นต้องใช้เอกสารคำขอจดทะเบียนพาณิชย์ (แบบ ทพ.) และ รายละเอียดเกี่ยวกับเว็บไซต์ (เอกสาร) ไอ้รายละเอียดเกี่ยวกับเว็บไซต์คืออะไรอะครับ แล้วจะต้องทำสำเนาแบบไหน
  3. เสียค่าธรรมเนียมในการจดไหมครับ เพราะในเว็บเขาไม่ได้บอกเอาไว้
  4. หากเราจดทะเบียนไปแล้ว ต้องเสียภาษีไหมครับ หรือไม่เสีย จดไว้เอาเลขทะเบียนมาประดับบารมีเฉยๆ

ขอสอบถามหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

สมัยก่อนโน้น (ตอนมันออกใหม่ๆ) ค่าจด 50 บาทค่ะ

ตอบ

1. นิติบุคคล ได้แก่ บริษัท ห้างหุ้นส่วน และนิติบุคคล จะมีเลขประจำตัวผู้เสียภาษีสำหรับนิติบุคคล

นิติบุคคล น่าเชื่อถือว่า, ประหยัดภาษีได้มากกว่า แต่ก็แลกด้วยความยุ่งยากในการทำบัญชีและรายงานภาษีมากกว่า

ขอบพระคุณมากครับผม