ประกอบเครื่องมาใช้เอง อยากทราบว่ามันเวิร์คครึเปล่าครับ

แงะพี่เข้าใจผิดแล้ว่ ผมไม่ได้หมายถึงการดูแลซักหน่อยผมพูดในกรณีโดยรวมถ้าเอาคนเอาใส่ในการเลือกซื้อหรือคัดอุปกรณ์
นะครับ แฮ่ๆๆ

อ่อครับ อ่านไม่ดีขออภัย

แต่ว่า… อุปกรณ์ ถ้ามันจะเสีย เลือกให้ตาย มันก็เจอตัวเสียครับ (ถ้าดวงมันซวย)

[quote author=WebHostDD link=topic=10534.msg103020#msg103020 date=1206879414]
อ่อครับ อ่านไม่ดีขออภัย

แต่ว่า… อุปกรณ์ ถ้ามันจะเสีย เลือกให้ตาย มันก็เจอตัวเสียครับ (ถ้าดวงมันซวย)

เรื่องแบบนี้ อยู่ที่ เราครับ
ผมเองเป็นคนนึงที่เริ่มต้นด้วยเครื่องประกอบ ถามว่าใช้งานได้ไหม ใช้ได้ครับ แถมใช้มา จะครบ สามปีแล้วก็ไม่พบปัญหาเช่นกัน
แต่ปัจจุบันเองก็มองมาใช้ เครื่องแบรนด์อย่าง dell มากขึ้น ส่วนตัวแล้วไม่ได้ มองเรื่อง แบรนด์ แต่อย่างใดครับ
แต่ พอเริ่มเติบโตขึ้นมา ก็เริ่มมองถึง ความสำคัญ ของข้อมูล และอุปกรณ์ที่เลือก ใช้มากขึ้นครับ
ผมเองไม่หวังที่จะใช้ server นานเกิน 4 ปีกะไว้ในใจ 4 ปีก็จะปลดประจำการแล้ว สำหรับผมว่าคุ้มค่าแล้วครับ ต่อการลงทุนหนึ่งเครื่อง

ปัจจุบันเอง dell ก็ราคาไม่แพง แต่เมื่อเทียบกับ support และ อุปกรณ์ที่ออกแบบมาเหมาะสมในการใช้งานก็น่าใช้อยู่ครับ
เพราะคงไม่มีบริษัทใด ที่มีชื่อเสียงจะผลิตอุปกรณ์ ห่วยๆ ออกมาขายให้เสียชื่อเสียงแน่นอน
แต่ด้วย ความที่เทคโนโลยีโตอย่างรวดเร็วทำให้ ราคาต่างๆ ลดลงอย่างไวเช่นกันครับ

ฉนั้นแล้ว การเลือกซื้ออุปกรณ์ใดๆ ก็ขึ้นอยู่กับ มุมมองของผู้ซื้อและการนำมาใช้ครับ
เครื่องประกอบก็ใช้ได้ เครื่อง อย่าง dell ก็สบายใจดีไปอีกแบบ

อุปกรณ์ ถึงจะสำคัญ อย่างไรก็เป็นเพียงอุปกรณ์ครับ ไม่ว่าจะประกอบหรือแบรนด์ ก็มีโอกาสเสียได้กันทั้งนั้นครับ
สิ่งสำคัญคือ อย่าลืมที่จะหา มาตรการป้องกันเช่น การสำรองข้อมูล เงินทุนสำรองพร้อมที่จะจัดซื้อใหม่
เพราะผมบอกเลยว่า สิ่งเหล่านี้ คือบริการ การล่าช้าเพียงนิด จะส่งผลเสียต่อธุรกิจของท่านทีเกิดปัญหามหาสารครับ
และอย่าลืมที่จะใส่ ใจบริการลูกค้า ครับ นี่คือหัวใจ ถึงแม่อุปกรณ์จะสำคัญเพียงไรก็ตาม

เป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ แต่ต้องดูแลตัวเองให้ดีสำหรับเครื่องประกอบ

ผม มีคอม 3 เครื่อง เป็น บอร์ด GIGABYTE หมดครับ เครื่องแรกทำเงินให้ผมหลายตัง ( แต่ไม่ได้ทำ server )
ทุกวันนี้ขึ้นหิ้งแล้วครับ แต่ยังใช้ได้ดีอยู่ แค่ไม่มีจอ กะว่าจะเอามาทำเซฟเวอร์ในบ้าน ไว้เปิดเพลงหรือทำอะไรเล่นๆไป

• เริ่มต้นครั้งแรกคิดอยู่ว่าจะอาแบรนเนม แต่ด้วยงบจำกัด เลยเอา สเป็กที่ศึกษามาพอควร ประกอบเองเลยเลือกอุปกรณ์ที่เราคุ้นเคย

แต่ถ้าคิดว่า งบพอแล้วมีทุนสำรอง ประกอบเองก็ไม่น่ารังเกลียจครับ แต่ว่าเวลามีปัญหา ต้องรีบเดินทางด่วน หรือ มีเครื่องสำรอง ก็ดี

แต่ถ้าไม่มีเวลาดูแลเครื่องหรือเดินทางลำบาก หาที่อยู่ดีดีซักที่ ที่เขาบริการปรับเปลี่ยนให้เราได้เพียงส่งเงินไปเท่านั้น ก็ ok นะ

ผมก็ได้บริการดีดี จากพี่ๆๆ ในนี้แหละครับ และความรู้จากที่นี่ทั้งนั้น ( ดีดีทั้งนั้น ) อิอิ ขอบคุณครับ

[quote author=yordinno link=topic=10534.msg103018#msg103018 date=1206879126]
อยู่ IT GRAND บางแคครับ

ถ้าหมื่นนึงได้ spec เทพ
แล้ว spec แบบนี้เรียกว่าอะไรดีครับ สงสัย

คำว่าเทพของแต่ละคนมันคงไม่เหมือนกันน่ะครับพี่แมน

อย่างผมนี่ การ์ดจอ intel x3100 ก็เทพจะตายแล้ว lol (ไม่ได้เล่นเกมครับ เอาไว้เปิด compiz-fusion เฉยๆ)

เทพก็มีหลายชั้นน่ะครับ

[quote author=kke link=topic=10534.msg103048#msg103048 date=1206893319]
ถ้าหมื่นนึงได้ spec เทพ
แล้ว spec แบบนี้เรียกว่าอะไรดีครับ สงสัย

[quote author=yordinno link=topic=10534.msg103018#msg103018 date=1206879126]
อยู่ IT GRAND บางแคครับ

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ :wavey:

ร้าน DTS.Technology อยู๋ชั้น 1 ห้อง A16 ครับ

ผมเพิ่งประกอบ Mini PC มาเอง สเปค

AMD Phenom 9500 Quad Core
M/B Asrock NF7
Ram 2x4 8GB
HDD 320GB buffer 16mb
Mini PC

ทั้งหมด 2 หมื่นเป๊ะๆครับ

ได้ข่าวว่า phenom มีบั๊กบน core 3 ของตัว cpu อะครับ (ไปอ่านมาจาก tomshardware)
ทำให้ถ้า process งานบางอย่างบน core นั้นแล้วจะทำให้จอฟ้า (windows) ไม่ก็ kernel panic ไปเลย

ไม่ทราบว่าลอง test CPU แบบ full load ทุก core ดูแล้วยังอะครับ

ใช้ windows 2003 server enterprise R2 ใช้งานเต็มไม่พบจอฟ้าแต่อย่างใด แต่รู้สึกว่าอึดนิดๆ(แปลกตามสเปคแรงกว่า q6600 หลายขุมนัก ทั้ง bus ทั้ง cache ซึ่งน่าจะมีผลกับโปรแกรมพวก background software สู้ intel ไม่ได้)

ทดสอบด้วย cpu full load 80-100% มา 2-3 วันแล้ว ยังไม่มีอาการนะครับ สเปคตามข้างบนที่กล่าวไว้นะ ประกอบไว้ทั้งหมด 2 เครื่องครับ (งวดหน้าเอา intel ดีกว่าวุ้ย เนียนกว่า แต่ถ้าเล่นเกมส์หรือใช้ linux แนะนำ amd ครับ)

ประกอบถูกจัง 20000 ถ้วนๆ

ผมเอา Q6600 มา หมดไป 28 กว่าๆ จะเอาไปเป็น โค แต่ไว้เทสเองซัก 1 เดือนก่อน ?

ไปเลือก spec ที่ร้านนี้เลยครับ

http://store.thaiclever.com

ของเขาดีจริงไม่มีขี้โม้, ไปประกอบเองเผลอ ๆ จะแพงกว่าด้วยครับ (ยกเว้นประกอบทำ bit colo)