ประกอบเครื่องมาใช้เอง อยากทราบว่ามันเวิร์คครึเปล่าครับ

ประกอบเครื่องมาใช้เอง สเปคพวกออนบอร์ดทุกอย่าง cpu คาดว่าจะ intel ตระกูล e2160 ขึ้นไป แรมบ้านๆ ซัก 4 กิ๊ก(2x2) ฮาร์ดดิส 250กิ๊ก 1 ตัว จะเอาไว้รันเวบวิดีโอหลักๆ ซัก 1 เวบ เลยอยากทราบว่า สามารถอยู่ได้นานมั้ยครับซัก 1 ปีขึ้นไป ถ้าเกินได้ก็เวิร์ค lol กะรันเวบเล็กๆส่วนตัวและเพื่อนๆ รวมกันไม่น่าเกิน 50 เวบ จะใหวมั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เลือกอุปกรณ์ยี่ห้อดีๆหน่อยก็อยู่ได้ 2-3 ปีสบายๆ ครับ
ถ้าจะใช้นานๆก็เพิ่ม cpu ให้สูงขึ้นอีกหน่อย จะได้ไม่ตกรุ่น

เปรียบเทียบระหว่าง PC ประกอบ เทียบกับ Server Dell
MB เลือกยี่ห้อที่ใช้อุปกรณ์เกรดดี เช่น Gigabyte, Asus
CPU ตามชอบใจเพราะมีแค่ AMD กับ Intel ขอแค่ Heatsink ระบายความร้อนได้ดีพอ CPU ไม่ร้อนจนใหม้
RAM ใช้ Ram บ้านเนี่ยแหละ แต่เลือกที่ดีหน่อย ส่วนมากที่ใช้งานแล้วรวนๆก็มักมาจาก RAM เนี่ยแหละ
HD เลือกซื้อประเภทเปิดใช้งานต่อเนื่อง เช่น Seagate รุ่น NS,

[quote author=kke link=topic=10534.msg102684#msg102684 date=1206606521]
เลือกอุปกรณ์ยี่ห้อดีๆหน่อยก็อยู่ได้ 2-3 ปีสบายๆ ครับ
ถ้าจะใช้นานๆก็เพิ่ม cpu ให้สูงขึ้นอีกหน่อย จะได้ไม่ตกรุ่น

เปรียบเทียบระหว่าง PC ประกอบ เทียบกับ Server Dell
MB เลือกยี่ห้อที่ใช้อุปกรณ์เกรดดี เช่น Gigabyte, Asus
CPU ตามชอบใจเพราะมีแค่ AMD กับ Intel ขอแค่ Heatsink ระบายความร้อนได้ดีพอ CPU ไม่ร้อนจนใหม้
RAM ใช้ Ram บ้านเนี่ยแหละ แต่เลือกที่ดีหน่อย ส่วนมากที่ใช้งานแล้วรวนๆก็มักมาจาก RAM เนี่ยแหละ
HD เลือกซื้อประเภทเปิดใช้งานต่อเนื่อง เช่น Seagate รุ่น NS,

แล้วมีงบเท่าไหร่ครับ
ถ้ามากก็เอาเครื่องแบนได้ครับ

อยู่ได้ สบายครับ ตามสเปคที่ว่าน่าจะอยู่ที่ไม่เกิน 14000-บาท

หมื่นเดียวก็ได้สเปคขั่นเทพได้แล้ว

เทพจริงเหรอ ต้องรีบลุยซะแล้ว

สุดยอดเลยครับถ้างั้น ขอหาสเป็คเทพในงบหมื่นต้นๆ ก่อนครับ เดี๋ยวจะมาโพสหาคน config และที่วางครับ ขอบคุณมากครับ :smash:

CPU Intel E2160 1.8 GHz @800
Mainboard Chipset Intel G31 [Max Ram 4GB]
Ram 1GBx1 DDR2 bus 667 Kingston
HDD 250GB Western / Seagate

อันนี้ราคาประมาณ 7000กว่าๆๆ รวมเคยรวมอุปกรณ์อื่นๆก็คงไม่ถึงหมื่น

กระทู้นี้มาโพสสเปคเครื่องเจ๋งๆงบไม่เกินหมื่นดีกว่าๆ

CPU : Intel Pentium E 2160 (1.8/800/1M/775)
MB : ASUS M/B P5KPL-VM (Chipset Intel G31)
RAM : Kingston DDII 1G/667
HDD : Western SATA 250GB
Case : Delux Slim

* * * * * * 9,250 บาท * * * * * *

[quote author=yordinno link=topic=10534.msg102967#msg102967 date=1206853827]
CPU : Intel Pentium E 2160 (1.8/800/1M/775)
MB : ASUS M/B P5KPL-VM (Chipset Intel G31)
RAM : Kingston DDII 1G/667
HDD : Western SATA 250GB
Case : Delux Slim

[size=15pt][color=red]* * * * * *

ดี หรือ ไม่ดี มันขึ้นอยู่ที่ ใจเรา ครับ
และอีกอย่างที่ขาดไม่ได้คือ สถาวะความเป็นจริง ของ สภาพการใช้งาน

เลียนแบบสเปค Server ไว้ที่ดีที่สุดครับ
บางครั้ง เลียนแบบแล้ว เหมือนเปี๊ยบ

แต่ อย่างมองข้ามว่า เรามี ควร ความรู้เรื่อง Admin และ Network บ้างนะครับ(บางกรณีก็ไม่จำเป็นเสมอไป)
ขอแค่เรามี ความรับผิดชอบ ก็พอครับ

เอ… เพื่อนนี่เค้าคุยกันได้หนิเนอะ ถ้าเกิดเรื่องอะไรขึ้นมา lol

[quote]
CPU

เหอๆๆๆ เข็ดกับของประกอบครับ ของผม 9 เดือนเอง แต่ไม่เป็นไรครับ เครื่องแรกลองของประกอบก็ได้ครับ เดี๋ยวพอมันเจ๊งแล้วจะเข้าใจ 5555

ของแบบนี้ไม่ลองไม่รู้ครับ 10 ปากว่ารึจะเท่าตาเห็นแล้วได้สัมผัสจริงเวลามันพัง เอิ้กๆๆๆ

บ้านมุก ประกอบเองเครื่องนึง (คุณลุงทำอ่ะนะ)
ใช้มาหลายปีแล้วอ่ะค่ะ -_-;; ยังไม่เจ๊งนะ ประมาณ 5 ปีได้แล้วมั้ง…

ถ้ามีงบเยอะหน่อย ก็เอาของดีหน่อย
มุกว่าก็อยู่ได้นานเหมือนกันนะ

ผมประกอบ เอาไปวาง ทำ server ทำมา 4 ปี ละ ไม่เป็นไรเลย
เครื่องแรกทำเว็บ
เครื่องที่สอง ทำ bit ยังไม่เจอปัญหา

ส่วนตัวผมไม่เคยใช้dellเลยไม่รู้เปรียบเทียบไงดี

พี่ yordinno

[quote author=clubmusicza link=topic=10534.msg103014#msg103014 date=1206878298]
ส่วนตัวผมไม่เคยใช้dellเลยไม่รู้เปรียบเทียบไงดี

อยู่ IT GRAND บางแคครับ