ขอคำแนะนำการเลือกโฮสติ้ง

ผมเป็นมือใหม่ ต้องการเปิดเว็บไซต์ในลักษณะของเว็บบล็อก แต่เนื่องจากในช่วงแรก ยังไม่ต้องการลงทุนในส่วนของ เชิร์ฟเวอร์และดาต้าเซ็นเตอร์เอง

[quote author=Larry link=topic=10488.msg102349#msg102349 date=1206366634]
1.เว็บที่ทำเป็นเว็บบล็อก มัลติมีเดีย คือ มีเนื้อหาทั้ง ภาพ เสียง ข้อความ มีลักษณะเป็น คอมมูนิตี้b[/b]

lol นั้นดิครับ ห้องนี้จะบอกไรเกี่ยวกับสเปคไม่ค่อยสะดวกเหะ

คาดว่า ที่ต้องการ unlimit subdomain อาจเป็นเพราะต้องการให้ user สามารถใช้ subdomain ในการเรียกเข้า blog ของตัวเองใช่ไหมครับ เช่น jam.domain.com
หากเป็นเช่นนั้นแล้ว หากจะทำเพื่อให้เติบโตไปในอนาคตแล้ว เราต้องติดต่อทางผู้ให้บริการ และสอบถามความเป็นไปได้ว่า จะสามารถ ทำระบบให้สมัคร สมาชิกแล้วได้ Subdomain เป็นของ user ได้ไหม
ตรงนี้แนะนำทาง http://www.thzhost.com/ ลองติดต่อทางไอซ์ ซึ่งเป็นเจ้าของดูเผื่อ สามารถช่วยเหลือบริการ ส่วนนี้เพิ่มเติมให้ได้

แต่หากการที่จะเปิด blog เฉพาะเพื่อน หรือแค่กลุ่มนั้น เราก็สร้างได้เองผ่านระบบจัดการ เพื่อให้กับเพื่อนๆ เราได้

แต่หากทำเพื่อเติบโต หรือแจกไปในอนาคตแล้ว เราต้องคาดการเติบโตของเว็บเพื่อสามารถทำระบบ ให้ลองรับกับเว็บไซต์ เราได้ครับ
หากเป็นไปได้ เราคาดหวังที่จะทำเว็บให้เติบโตแล้วทำจริงๆ แนะนำลองหา dedicated หรือ colo เช่ารายเดือนดู อาจจะลงทุนนิดแต่เผื่อการเติบโต ของเว็บไปด้วยครับ

จริงๆ แล้วที่แนะนำแบบนี้ เพื่อหากต้องการเกี่ยวกับ subdomain แล้วจะมานั่ง create ที่ละชื่อคงไม่ไหวแน่ๆ ลองดูนะครับ :slight_smile:

พิมพ์อ่านแล้ว งงๆ ขอโทษทีครับ เบลอจริงๆ อดนอน นิดนึง…

การแอดซัพโดเมนโดนไม่ต้องมานั่งทำเองก็พอได้ผ่านทาง API ของ control panel ครับ

ถ้าเขียนสคริปท์เองก็ไม่ยากเท่าไหร่ ถ้าเอาสคริปท์สำเร็จรูปมาติดตั้งแล้วคิดว่าอะไรๆจะดีได้ดั่งใจนี่คงหายากหน่อยครับ

โฮสนอกน่าจะถูกกว่านะครับ
แต่ถ้าทราฟฟิคมาจากไทยส่วนใหญ่ก็น่าจะใช้โฮสในไทย :slight_smile:

ใช้กันทำไมโฮสนอกผมไม่ชอบเลย

[quote author=SiamLifeHost link=topic=10488.msg102474#msg102474 date=1206454340]
ใช้กันทำไมโฮสนอกผมไม่ชอบเลย