สอบถามเกี่ยวกับปัญหาการย้ายผู้ให้บริการโดเมนเนมในขณะนี้ครับ

เนื่องจากผมเป็นผู้จัดทำเว็บไซต์ Thungyai.com ครับ ซึ่งเดิมทางผมได้ทำบริการเช่าพื้นที่ และบริการจดโดเมนกับบริษัท siamnice.com

ต่อมาทางเราพบปัญหาเกี่ยวกับการให้บริการของ siamnice.com จึงได้ดำเนินการย้ายพื้นที่บริการไปใช้ของผู้บริการรายอื่น ซึ่งตอนนี้ผมได้ใช้บริการเช่าพื้นที่ของบริษัท 4gbhost.com หรือ Net Service ครับ

และเนื่องจากโดเมนเนม Thungyai.com กำลังจะหมดอายุประมาณเดือนพฤษภาคม 2551 นี้
จึงอยากย้ายโดเมนเนม Thungyai.com ไปให้ทางผู้บริการรายใหม่ดูแล เพื่อความสะดวกในการติดต่อ และการทำงานครับ

หลังจากนั้นทางผมก็ได้ติดต่อไปทาง siamnice.com ซึ่งเขาก็ได้ตอบกลับมาประมาณนี้ครับ

วิธีจัดการคือ :

ให้ผู้บริการโฮสติ้งของคุณทำการแจ้งต่ออายุโดเมนเนมตามปกติ 
หลังจากนั้นจะมีอีเมล์จากระบบส่งเข้าเจ้าของโดเมน 
ซึงปกติจะเป็นเมล์ของคุณอยู่แล้วเมื่อท่านทำการกดยืนยัน
โดเมนจะย้ายไปอยู่กับผู้ต่ออายุรายใหม่ได้ทันที 
โดยทาง siamnice.com จะไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆกับการโยกย้ายโดเมนเนมของคุณเลยครับ 
ขั้นตอนดังกล่าวจะเป็นขั้นตอนที่โฮสรายใหม่จะต้องจัดการให้คุณ 

อันนี้ก็อบมาจากอีเมล์นะครับ

แต่เมื่อผมได้แจ้งไปทาง Net Service เขากลับบอกว่าเขาไม่สามารถดำเนินการให้ได้ และจำเป็นต้องใช้ Authorize code ในการดำเนินการต่อไป
โดยให้ผมขอได้จากทาง Siamnice.com (ซึ่งตอนนี้ก็ติดต่อไปแล้วแต่ยังไม่รับการตอบกลับมา)

ระหว่างนี้เลยอยากถามพี่ๆ ว่า ตกลงแล้วมันควรจะเป็นอย่างไรครับ และผมสามารถดำเนินการได้ด้วยตัวเองหรือไม่ครับ?

4Gbhost รับจดโดเมนของ reseller club หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่โดเมนของคุรก็เป็นของreseller club สามารถย้ายได้เองเลยโดยที่ไม่ต้องง้อผู้จดเดิม
แต่ถ้าที่4Gbhostไม่ใช่reseller club ก็ต้องติดตามขอโค๊ดจากsiamnice.com ครับ

EDIT : เพิ่งเห็นว่า 4Gbhost

ต้องขอ Authorize code ครับ

ติดต่อกลับไปใหม่ และ็ก็อย่าปล่อยให้เนิ่นนานครับ

เพราะขั้นตอนในการย้ายต้องใช้เวลาอย่างน้อยประมาณ 7 วัน

ถ้ารอให้ใกล้วันหมดอายุมากๆ เดี๋ยวจะย้ายไม่ทันครับ

:slight_smile:

ถ้าย้ายข้าม registrar ต้องมี Authorize code ด้วยครับ

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ
http://www.pinkkeyhost.com/pub/modules/mypages/view.php?page=8

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำแนะนำ

ตอนก็กำลังรอการติดต่อจาก Siamnice.com อยู่ครับ ถึงตอนนี้ก็เกือบ 2 อาทิตย์ได้แล้วครับ

ไม่ทราบว่าในที่นี้ใครพอจะติดต่อคุณ Siamnice ได้บ้างครับ
หรือขอเบอร์โทรศัพท์ที่สามารถติดต่อได้ ก็ได้

เรื่องย้ายโดเมนนี่พบมีปัญหากันอยู่บ่อยๆ
จริงๆแล้วมันก็มีอยู่แค่ 2 แบบ
คือ ย้ายข้าม account ใน registrat เดียวกัน อันนี้ผู้ให้บริการคลิ๊กให้แป๊บเดียวเสร็จ เจ้าใหม่ต่ออายุให้ได้ทันที
กับย้ายข้าม registrar ก็ต้องทำ 2 อย่างคือ ปลดล๊อค กับ มี Transfer Code แค่นั้น กับตรวจสอบ email ว่าถูกต้องจะได้คลิ๊ก approve ได้

เจออยู่หลายๆที่ ชอบให้ข้อมูลไม่ครบ ก็ไม่รู้ว่าแกล้งโง่เพราะจะดึงให้ต่ออายุโดเมนกับตัวเอง หรือว่า ไม่รู้จริงๆ(โง่จริง)
แต่จะแบบใหนก็ไม่ดีทั้งคู่ จะทำธุรกิจอะไรก็ควรรู้ในเรื่องนั้นๆ และทำอย่างตรงไปตรงมา

SiamNice.Com อีกแล้วครับท่าน รู้สึกว่าชื่อของท่านจะมีใน Topic บ่อยน่ะครับ

ดูแล้วคงจะอยู่ไม่เกิน 3-4 เดือนแน่ ๆก่อนจะหายไปจากโลกนี้

555+

[quote][size=8pt]Registry Data
ICANN Registrar:

1. บอก 4gb ว่าจะ transfer domain . . . thungyai.com

2. 4gb ทำการกด transfer domain thungyai.com เข้ามาใน ระบบจัดการโดเมนซึ่งเค้าจะ ใส่ในบัญชีลูกค้า โดเมนก็เป็นของลูกค้า ถ้า ใส่ในบัญชีเค้าโดเมนก็เป็นของ 4gb

3. 4gb รอ auth code

4. จะมี email ไปที่ (degdee_nailookmee ) ว่ามีการ tranfer ตกลงหรือไม่ (ตกลง)

5. (degdee_nailookmee )

สุดท้าย ยังไง ปลายทางก็ต้องได้โค้ดจากต้นทางอยู่ดี ไม่ว่าช้าหรือเร็ว

แต่…

resellerclub ตอนย้ายต้องกรอกโค้ด ย้ายลอยไม่ได้ครับ

จากนั้นสัก 3 วัน ไม่เกินนั้น ถ้าโค้ดที่กรอกผิด รายการจะถูกยกเลิก ต้องได้โค้ดก่อน แล้วสั่งย้าย

จากนั้นรอ confirm ที่เมล์เจ้าของโดเมน

ถ้าจำไม่ผิด reseller domain ไม่ต้องยืนยันอะไร เพราะไม่ใช่เจ้าของโดเมนตัวจริง

ถ้าเกิดสุดหนทางจริงๆเนี่ยผมแนะนําให้ต่อที่เดิมหรือถ้าที่เดิมไม่ได้ย้ายที่ใหม่ที่เป็นreseller clubเหมือนกันครับ
ถ้าreseller clubเหมือนกัน5นาทีก็เสร้จ

ถ้าหากผมหาผู้บริการที่ใช้ reseller club เดียวกัน

แล้วย้ายไปฝากที่เขาก่อน แล้วค่อยย้ายไปให้ 4gbhost ดูแลอีกทีนี้พอจะได้มั้ยครับ

ตอนนี้ได้รับอีเมล์จาก jotdomainname.com

เขาบอกว่า

Click here to login to your Control Panel and renew your order(s).

ไม่ทราบว่าผมสามารถเอาหมายเลข Authorize code จากส่วนนี้ได้มั้ยครับ

และหากผมไม่ renew แล้วหากเกิดหมดสัญญา ชื่อโดเมนนี้ ผู้บริการรายอื่นสามารถนำไปใช้ได้มั้ยครับ

ถ้าเปรียบเทียบให้เห็นภาพชัดเจน
โดเมนเนม ก็คล้ายๆ เบอร์มือถือนั่นละครับ
ถ้าเรายังจ่ายเงินค่าบริการอยู่ มันก็ยังเป็นของเราอยู่
ถ้าเราปล่อยให้หมดอายุ มันก็จะว่าง และถูกนำไปขายใหม่

จากคำถาม… เมื่อโดเมนเนมของคุณหมดอายุลง มันก็จะว่าง
เมื่อมันว่าง คนอื่นไม่ว่าใครก็ตาม ก็สามารถมาจดไปใช้งานได้ครับ

อ่านเพิ่มเติม กระบวนการหมดอายุโดเมนเนม
http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=182.0

:slight_smile: