ถ้ามีคนว่าคุณ "ทุเรส" คุณจะฟ้องไหมครับ?

ถ้ามีคนว่าคุณ “ทุเรส” คุณจะฟ้องไหมครับ?

คือว่ามันมีกรณีนึง ผมถูกหาว่า ทุเรส ซึ่งเป็นด่าในเว็บบอร์ดที่ผมใช้ชื่อจริงด้วย ผมคิดว่าน่าจะทำให้ผมเสื่อมเสียชื่อเสียง…
เพราะอย่างแรกผมใช้ชื่อจริงเวลาเล่นเว็บบอร์ดซึ่งผมคิดว่ามันทำให้ผมเสื่อมเสียชื่อเสียงและอาจทำให้ผมเข้ามหาวิทยาลัย หรือเข้าทำงานไม่ได้เพราะเสียประวัติ…
อย่างที่สอง ผมโพสถามว่าผมจะฟ้องได้ไหม ฝ่ายตรงข้ามก็ขู่ว่า จะฟ้องผม… เพราะฉะนั้น ผมอยากถามว่า กรณีแบบนี้ผมฟ้องได้ไหมครับ?

แบบอยากรู้ อาจไม่ทำ แต่อยากรู้ครับ ความรู้ประดับหัวครับ

[quote author=guy852 link=topic=10257.msg100003#msg100003 date=1205035298]
ถ้ามีคนว่าคุณ “ทุเรส” คุณจะฟ้องไหมครับ?

คือว่ามันมีกรณีนึง ผมถูกหาว่า ทุเรส ซึ่งเป็นด่าในเว็บบอร์ดที่ผมใช้ชื่อจริงด้วย ผมคิดว่าน่าจะทำให้ผมเสื่อมเสียชื่อเสียง…
เพราะอย่างแรกผมใช้ชื่อจริงเวลาเล่นเว็บบอร์ดซึ่งผมคิดว่ามันทำให้ผมเสื่อมเสียชื่อเสียงและอาจทำให้ผมเข้ามหาวิทยาลัย หรือเข้าทำงานไม่ได้เพราะเสียประวัติ…
อย่างที่สอง ผมโพสถามว่าผมจะฟ้องได้ไหม ฝ่ายตรงข้ามก็ขู่ว่า จะฟ้องผม… เพราะฉะนั้น ผมอยากถามว่า กรณีแบบนี้ผมฟ้องได้ไหมครับ?

แบบอยากรู้ อาจไม่ทำ แต่อยากรู้ครับ ความรู้ประดับหัวครับ

คุณ cat ตอบไม่ตรงคำถาม

ทุเรศครับ ไม่ใช่ ทุเรส

:slight_smile:

เรื่องที่ไทยเสียวอะป่าว ผมว่าอย่าซีเรียสเลยครับเล็กๆน้อยๆเอง
รักกันไว้เถิดเราเกิดร่วมแดนไทยจะเกิดภาคไหนๆก็ไทยด้วยกัน

เหตุการณ์อย่างนี้ผู้ฟ้องมีแต่เสียกับเสีย

ทางมหาลัยเข้าไม่เข้ามาเช็คประวัติตามเว็บบอร์ดหรอกครับ เขาดูแต่ไม่เคยมีความผิดคดีอาญาเท่านั้นเอง
จะทะเลาะกันในบอร์ดจนถึงขึ้นโดนแบน ถ้าไม่เป็นคดีอาญา ก็ไม่มีผลอะไรครับ

ส่วนที่คนอื่นเขามาว่าอะไรเรา ก็ต้องลองมองย้อนดูตัวเองก่อนครับ ว่าจริงหรือเปล่า หรือเราไปหาเรื่องใครก่อนหรือเปล่า

ส่วนเรื่องฟ้องได้ไม่ได้ ตามพี่ ICOM เลยครับ

ไม่น่าเอาข้อมูลส่วนตัวที่เป็นความจริง ไปลงตามเว็บบอร์ดตั้งแต่แรกแล้วนะครับ ถึงเราจะจริงใจ แต่คนอื่นมันไม่เอากะเราด้วยนี่สิครับ

ไม่ผิดคับ ขู่จะฆ่าให้ตายยังไม่ผิดเลย ถ้าแค่ลมปาก