เวลาเอาเครื่องไปวางกับคนที่ไม่มีหน้าเว็บจะมั่นใจได้อย่างไรว่าเครื่องไม่หาย...

มันต้องทำอะไรรึเปล่าคับ
ก่อนการวาง สำหรับหลายๆท่านที่ไม่มีหน้าเวบ…

หรือแค่จ่ายตัง…เอาเครื่องวาง

ปลอดภัยยังไงคับ

ทำสัญญาครับ พร้อมสำเนาบัตรประชาชน
หากทั้ง 2 ฝ่ายทำในสิ่งที่สุจริต เรื่องการทำสัญญาไม่น่าจะมีปัญหา

แล้วส่วนใหย่อ่า

ถ้าไม่มีหน้าเวบ ก็ต้องดูว่ามีความน่าเชื่อถือหรือเปล่า

ถ้าไม่มีความน่าเชื่อถือ
ก็อาจจะต้องหาเอกสารมายืนยัดเพื่อสร้างความไว้ว่างใจ

แล้วมีหน้าเวบหน้าเชื่อถือกว่าอย่างไร

อย่าลืมนะครับว่าสมัยนี้ ใครๆก็ทำเว็บได้ จดโดเมนปีละสามร้อย

แล้ววางเว็บบนพวกโฮสฟรีก็ยังได้ หรือเช่าปีนึงห้าหกร้อยก็ทำเว็บได้แล้ว มันไม่ใช่เรื่องยากเลย

อาจจะมีทะเบียนการค้ามาช่วยได้ในระดับหนึ่ง

อีกอย่าง ถ้าเค้าจะยกเครื่องท่าน เครื่องท่านก็ต้อง Down เข้าไม่ได้ ไม่ก็เช็คได้ทันทีอยู่แล้ว

เอาเครื่องเข้าเครื่องออก isp แต่ละที่เค้าก็มีบันทึกไว้

ทำสัญญากันแน่นอนที่สุดครับ

ของแบบนี้มันกินกับรายได้ระยะยาวครับ โกง อย่างมาก็ได้แค่ครั้งเดียว จากนั้นก็จะโดนประจานตามขุดโคตรเง่ามาด่า ไม่คุ้มกันหรอกครับ เหอๆ

เหมือนผม ผมก็ไม่มีหน้าเวบนะพอดีหาคนมาแชร์ตู้เฉยๆ ไม่ได้รับเยอะ ไม่ได้ทำ hosting ด้วย เลยค่อนข้างขี้เกียจทำ เหอๆ

ผมเคยได้ยินใครกล่าวไว้ไม่รู้ ว่า ไอ้บ้าที่ให้บริการวางเครื่องแล้วขโมยเครื่องเนี่ยโง่เหมือนควาย แต่ผมว่าควายฉลาดกว่า
มีความรู้ความสามารถขนาดนั้นดันยกเครื่องหนี เครื่องขายได้ไม่เยอะนักหรอกแล้วก็ตามที่พี่ccpowerบอกเลยครับ
มีหน้าเวบแมร่งก็ชิ่งได้ ลงทุนไม่ถึงพัน ชิวๆ :smash: :smash: :smash:

ก็ยังไม่เห็นมีประวัติขโมยนะ

การมีหน้าเว็บน่าจะช่วยเพิ่มความน่าเชื่อถือให้ลูกค้าน่ะครับ
แต่คิดว่าไม่น่าจะช่วยแก้ปัญหาเรื่องปลอดภัย หรือโดนโกงนะครับ

สรุปว่าไม่เคยมีหรอคับ…

เอาเครื่องเข้า-ออก เค้ามีบันทึกใช่ป่ะ…

ทำสันยากันยาแหม่งๆนะ…

คิดดูว่าคนที่เค้ารับวางจะรุ้สึกยังไงกะคนที่มาวางแล้วถึงกับทำสันยา(ถ้าคนรับวางไม่เคยคิด -)

:slight_smile: ผมก็ไม่มีนะ อาศัยว่า เน้นแชร์รวมกันอยู่เพราะไม่ได้ทำ host เหมือนกัน

ไม่นะ ทำสัญญา เป็นเรื่องดีซะอีกครับ สบายใจทั้งสองฝ่าย เรื่องเงินๆทองๆไม่เข้าใครออกใครครับ

ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีประวัติผู้ให้บริการโกงเครื่องหรอกฮะ มีแต่ผู้ใช้บริการเบี้ยวค่าวางมากกว่า เหอๆ จะถอดสายแลนก็เกรงใจ