คติประจำใจในการดำเนินชีวิตครับ

สิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตของเราคือการที่เราใช้ชีวิตอย่างคุ้มค่าที่สุดเพราะ ในอนาคตเราไม่รู้ว่าเราจะอยู่ได้นานเท่าไหร่
จงใช้ชีวิตวันนี้ให้คุ้มค่าที่สุด
จงรักตัวเองเป็นที่หนึ่ง … รองลงมาคือคนที่เรารัก

ทำไม่ได้หรือไม่ได้ทำขึ้นอยู่กับตัวเรา

มีสองอันงับผม อิอิอิอิ

“…อยู่เพื่อกิน…”

lol

ตอนที่ผมยังอายุยี่สิบกว่าๆ ได้มีโอกาสอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง ชื่อ ทำชีวิตให้ประสบความสำเร็จก่อนอายุ 40 ปี … เนื้อหาหลักๆ ในหนังสือจะมุ่งเน้นที่การสร้างทัศนะคติในทางบวก สะกดจิตตัวเอง สร้างจินตนาการว่าในวันข้างหน้าเราจะพบกับความสำเร็จ ตั้งเป้าหมาย และเดินไปให้ถึงจุดหมาย โดยมิต้องลังเลสงสัย ให้เชื่อมั่นว่าเราสามารถทำได้ …เช้าตื่นขึ้นมาให้พูดกับตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด เราจะพบกับสิ่งดีๆ ในชีวิต

อ่านเล้วอาจจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ให้ทดลองทำดูได้นะครับ ไม่มีอะไรเสียหาย ผลดีจะเกิดกับตัวเราเอง เหมือนกับที่ผมเคยลองปฎิบัติและเห็นผลมาแล้ว

ความฝันกับความจริง ต่างกันแค่ … ลงมือทำ
พักนี้เหนื่อยๆ เหมือนกัน ปิดเทอมทั้งทีเหมือนไม่ได้พักผ่อนเลย ดีที่ว่าไม่ได้เข้าไปช่วยงานซีเกมส์
แต่ยังดี มีหลายๆ ท่านที่นี่เป็นตัวอย่าง คิดถึงทีไรมีกำลังใจขึ้นมาเป็นกอง

:smash: :smash: :smash: :smash: