แนวคิดประมาณนี้ เพื่อนๆ คิดอย่างไรกันบ้างคะ

สืบเนื่องมาจากอ่านกระทู้เพื่อนๆ ในบอร์ดบ้าง คุยกันเองกับเพื่อนๆ ผ่านเอ็มบ้าง
ก็เป็นการบ่นว่า พักนี้ลูกค้าเงียบบ้างละ น้อยบ้างก็มี
จากการที่เคยตั้งกระทู้ส่งต่องานให้กับเพื่อนๆ ในบอร์ด ก็เลยเกิดแนวคิดขึ้นมาค่ะ
ซึ่งจริงๆ แล้วก็คิดมาก่อนหน้านี้แล้วค่ะ ว่าจะเป็นไปได้ไหม

( เอาเฉพาะสำหรับการให้บริการของทาง Vivyhost.com เองก่อนค่ะ
ยังไม่ได้ชักชวนให้ทำเหมือนกัน )

ถ้าลูกค้าติดต่อมายังที่เรา โดยที่ความต้องการของลูกค้า ไม่สอดคล้องกับบริการที่เรามี
เราจะส่งต่อให้กับเพื่อนที่เข้าร่วมเป็นพันธมิตรกับเราค่ะ

ประมาณไม่มีสินค้าที่ลูกค้าอยากได้ที่เรา แต่เราก็อยากได้ค่าขนม ก็ส่งให้เพื่อนคือติดต่อให้
เราก็มีรายได้บ้าง ดีกว่าเสียลูกค้าไปเลย เพื่อนที่ร่วมกันก็ได้รายได้ไป ดีกว่ารอไปเรื่อยๆ

หลักเกณฑ์ที่คิดไว้คร่าวๆ ในการส่งลูกค้าให้กันค่ะ

ผมทำประจำอยู่แล้วครับ โดยไม่ได้คิดอะไรเลย เช่นลูกค้าอยากได้โฮสวินโดอร์ เอาไว้ใช้สคริป asp ผมก็บอกลองไปดู siamwebhost.com เลย ครับ เพราะว่าผมรู้แต่ที่นั้นงะ เห็นเป็นรายใหญ่วิน

ใครบริการอะไรเด่นๆ บ้างก็โสเลยครับเผื่อมีโอกาสแนะนำไป

เหมือนกัน แต่บางทีก็ให้ไปดูที่สมกับ budget ของเขาด้วย

ความคิดที่ดีครับ แต่ปกติผมก็แนะนำลูกค้าตามความเหมาะสม เช่นใครอยากได้พื้นที่เยอะไปโฮสนี้น่ะ ใครอยากจดโดเมนราคาประหยัดไปโฮสนี้นะ… เดี๋ยวลูกค้าก็หลงรักเราเองครับ มีอะไรพอช่วยก็ช่วยไปเลย อย่าคิดมาก

ความคิดที่ดีครับ แต่ปกติผมก็แนะนำลูกค้าตามความเหมาะสม เช่นใครอยากได้พื้นที่เยอะไปโฮสนี้น่ะ ใครอยากจดโดเมนราคาประหยัดไปโฮสนี้นะ… เดี๋ยวลูกค้าก็หลงรักเราเองครับ มีอะไรพอช่วยก็ช่วยไปเลย อย่าคิดมาก

ใช่ครับแต่บางทีนะเราหวังดีแนะนําแต่โฮสดันมีปัญหาคนที่เราแนะนําโกรธเราเฉยเลย

ปกติ ถ้าผม ไม่สามารถรับลูกค้ารายนั้นๆ ได้ ก็จะแนะนำ ให้ลองมาหาใน THT นี่แหล่ะครับ

[quote author=clubmusicza link=topic=8118.msg76980#msg76980 date=1191673440]
ใช่ครับแต่บางทีนะเราหวังดีแนะนําแต่โฮสดันมีปัญหาคนที่เราแนะนําโกรธเราเฉยเลย

ปกติ ถ้าหากผมบริการไม่ได้ หรือไม่มีคุณสมบัติ ตามที่ผู้สนใจต้องการก็แนะนำให้มาหา เอาที่นี่เหมือนกันครับ…

[quote author=cat link=topic=8118.msg76983#msg76983 date=1191673894]
นั่นแหละๆๆ จึงแนะแบบไม่รู้จักกันไม่ได้

เพราะลุกค้าเชื่อใจเรา เมือ่เราบอกไป ต้องไม่มีปัญหา

เคยแนะนำแบบไม่ได้เอาอะไรเลย

งานบริการไหน…ที่ทางผมไม่มีขายบริการ ผมก็แนะนำของลูกค้าไปให้อยู่แล้วครับ และหากไม่มีลูกค้ารายไหนที่เกี่ยวข้องกับงานประเภทนั้นก็แนะนำจากที่ได้รู้จัก

สิ่งหนึ่งที่ผมจะกล้าแนะนำต่อๆไปให้กันได้ ก็คงจะเรื่องเดียวครับ เรื่องความน่าเชื่อถือ ที่เราจะแนะนำไปให้ใช้บริการเท่านั้นครับ

ส่วนใหญ่ถ้าไม่มีบริการให้ลูกค้า ก็จะแนะนำต่อเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วครับ
แต่ผมจะแนะนำแบบกลางๆ คือมีตัวเลือกให้ลูกค้าไปเลือกเอง ไม่ได้ฟันธงว่าลูกค้าควรใช้่ที่ไหน
ผมว่าเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วนะครับ…

สำหรับแนวคิดของคุณcat ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีครับ

:slight_smile: