ขอความช่วยเหลือค่ะ

มี ip ของ internal web ของบริษัทโดน true block เฉยเลย
เป็นที่เก็บงานภายในด้วยสิ เข้าไม่ได้เลยค่ะ มันขึ้นแต่ว่า

Network Error (dns_server_failure)

Your request could not be processed because an error occurred contacting the DNS server.
The DNS server may be temporarily unavailable, or there could be a network problem.

For assistance, contact your network support team.

เป็นที่รำคาญใจมากเลยค่ะ จะแก้ด้วยการใช้ proxy มันก็ปลายเหตุ
ต้องการจะแจ้ง true ให้ยกเลิก block ip นี้แทนจะสะดวกกว่า

มีใครทราบอีเมลหรือเบอร์โทรติดต่อ ที่ไม่ต้องอธิบายว่าเกิดอะไรขึ้นได้อะคะ
(กลัวเจอ customer support ที่ตอบคำถามได้แต่ general มากๆ อะค่ะ)

รบกวนด้วยค่ะ

block internal IP ทำได้ด้วยเหรอครับ
เป็นปัญหาที่จุดอื่นหรือเปล่าครับ เช่น เครื่องนั้น ตั้งค่า DNS ไว้ยังไง
ใช้ gateway เป็น DNS หรือไปใช้ ISP เป็น DNS เลย ฯลฯ

อะไรทำให้คิดว่า True block ครับ
(ไป geocities หรือเปล่า :dgrin: )

ช่วงนี้ dns ของ clickta&true ไม่ค่อยได้เรื่องเลยครับ สงสัยป้านิภาเอา bug มาแพร่พันธุ์
ip ของ ns หลายตัวไม่มีในฐานข้อมูล ทำให้หาเวบไม่เจอหลายเวบเลย ใครเจอปํญหาแบบนี้บ้างครับ :frowning:

ip ที่ว่าโดน block เป็น real ip ค่ะ เป็นที่ไว้เก็บงาน develop ต่างๆ
ไม่น่าเชื่อจะโดนจัดเป็นระดับเดียวกะ geocities ไปได้ น่าแค้นใจนัก

แล้วตอนนี้จะเข้าไปดูเว็บโอลิมปิกทีกรุงเอเธนส์ ยังเข้าไม่ได้เลย
http://www.athens2004.com/

เจออาการเดียวกันเดะๆ

อ๋อ เข้าใจแล้ว ประมาณว่าต่อค้างเอาไว้ ได้ IP จริง
แล้วข้างนอก เข้ามาดูได้ อย่างนั้นใช่ไหม

แล้วตอนนี้กลายเป็นว่า นอกจากข้างนอกจะเข้ามา IP นั้นไม่ได้แล้ว
ยังออกไปเว็บข้างนอกบางเว็บไม่ได้ด้วยใช่ไหม (แต่ยังเข้าเว็บนี้ได้)

ถ้าเป็นแบบนั้น …
อึม ขาเข้า ช่วยไม่ได้นะ ต้องให้เขาปลอดให้
ขาออก ถ้า error ที่ DNS (เช็คให้ดีว่าเป็นที่ DNS true จริงๆ)
ลองไปหา DNS อื่นใช้ชั่วคราวก่อนน่ะครับ
แล้วยังไงก็ต้องติดต่อเขาอยู่ดี เพราะคงไม่สะดวก

ได้ความมาเพิ่มเติมค่ะ เค้าบอกว่า เป็นกลุ่ม IP ที่โดน block ไว้ค่ะ
จะ block เฉพาะ user ที่ใช้ ADSL ด้วย โอ้ย พระเจ้าช่วย :dgrin:

ได้คุยกะเจ้าหน้าที่ Asianet (ให้น้องอีกคนคุย) แล้วรายงานให้ทราบว่า
เค้าจะทำการ cache database ให้ใหม่ ตอนนี้มันไม่มีอยู่ใน cache ค่ะ
:blink: :blink: :blink: :blink:

Can anybody explain this to me in English, i have the same problem with TRUE.
why do i get this error message?

Network Error (dns_server_failure)

[color=red][b]Your request could not be processed because an error occurred contacting the DNS server.
The DNS server may be temporarily unavailable, or there could be a network problem.

For assistance, contact your network support team.[/b][/color]

???

please help, i dont understand.

Thank You