รู้ได้ยังไง ว่าโดนยิง

อ้าว ทำไมล่ะครับ

มันเชื่อมต่อผ่าน tcp socket ไงครับ
fsockopen เอาดื้อๆ เลยก็ยังได้น่ะครับ

แต่ block คำสั่ง mail นี่ก็ช่วยได้เยอะแหละ

มีทางเป็นไปได้ไหม…เขียน function php souce ไป compile ใหม่ให้ function mail เก็บ log แล้วเราดูจาก log ได้ว่า ส่งมาจาก user web ไหน

หากทำได้แจ๋วมากเลย

อืม…แนวคิดนี้ดีทีเดียว น่าจะเ็ป็นไปได้นะครับ

ไม่อยากบอกว่ามันมี patch ครับ

ผมมี rpm source ของ php 4.4.7

Suhosin ก็ได้นะครับ

http://www.hardened-php.net/suhosin/index.html

แหล่มเลย

อยากได้ของ Debian บ้างจัง ยังหาวิธี build .deb ไม่เป็นเลย อย่างงง

www.dotdeb.org เลยครับ ไม่ต้อง build เอง

เริ่มเข้าทางกันแล้ว ดีจัง lol

[quote author=ohaeey link=topic=7549.msg71095#msg71095 date=1187285229]
www.dotdeb.org เลยครับ ไม่ต้อง build เอง

คงต้องเสี่ยงดวงดูเอาล่ะครับ ผมก็ยังไม่เคยลอง

เห็น admin ทั้งหลายอยู่กัน ดึกๆครับ นั่ง moniter server กันเนี่ย ดู log อะไรหรือดูอะไรกันบ้างอ่ะครับ
วันนี้ ว่าจะนั่งเฝ้าเครื่องบ้างครับ เดี๋ยวมันหลับอีก

ดู mrtg อย่างเดียวเลยครับ

ว่าจะจับรวมกันให้อยู่หน้าเดียวอยู่เนี่ย

จะบอกว่าไม่ได้ดุ log เลย นั่งดูหนังแทน

[quote author=ICOM link=topic=7549.msg71110#msg71110 date=1187287860]

เห็น admin ทั้งหลายอยู่กัน ดึกๆครับ นั่ง moniter server กันเนี่ย ดู log อะไรหรือดูอะไรกันบ้างอ่ะครับ
วันนี้ ว่าจะนั่งเฝ้าเครื่องบ้างครับ เดี๋ยวมันหลับอีก

ดู mrtg เหมือนกันครับ แต่วันนี้ลอง เฝ้าอีกหน้าที่ ssh
ใช้คำสั่งนี้ค้างไว้

tail -f /usr/local/psa/var/log/maillog

นั่งดูมันวิ่งไปเรื่อยๆ ดูรู้เรื่องมั่ง ไม่รู้เรื่องมั่ง(แต่อันหลังเนี่ยจะมากกว่าอันแรก)

[quote author=ICOM link=topic=7549.msg71110#msg71110 date=1187287860]

แรกๆ เครื่องมีไม่กี่เครื่องก็นั่งดูแบบนั้นครับ… แต่เป็นสิบๆเครื่องจำเป็นต้องทำหน้า monitor up/down service แต่ละตัว…

กับดูกราฟ MRTG ที่ Switch แต่ละตัว (หลายตู้) ดูแค่สองอย่างโดยหลักๆ

แล้วก็สลับหน้าจอ…ไปมา X บ้าง M บ้าง log บ้าง…แล้วแต่อารมณ์…จะพาไป

เมื่อคืน ผมต้องใช้วิธี ไล่ปิดเวบไปที่ละส่วน
เพื่อบีบวงเวบที่มีปัญหา ตอนนี้มีเวบที่คาดว่าน่ะจะเป็นปัญหาและยังแก้ไม่ได้อยู่ 3-4 เวบ
เวบพวกนี้ใช้ เวบบอร์ดที่แจกโค๊ดฟรีมาน่ะครับ
แล้วโดน สแปมบอร์ดเข้า ในฐานข้อมูลมีแต่ขยะอะไรไม่รู้เต็มไปหมด

ปัญหาคือ
มีเวบหนึ่ง MySQL เปิดดูตารางไม่ได้เลย ขึ้นว่า “กำลังใช้งานอยู่” (ตารางชื่อ webboard_ans ขนาด 24MB)
ไปค้นกระทู้เก่าบอกให้
repair table
แต่ผมไม่ทราบว่าต้องไป เรียกคำสั่งนี้ให้ทำงาน ตรงไหน อย่างไรครับ
ลองเอาไปเรียกที่ บรรทัดของ SQL ที่หน้า phpMyadmin แล้วก็แจ้งว่า error น่ะครับ