เราจะเช็คขนาดพื้นที่ของเว็บเรายังไงครับว่าใช้ไปแล้วเท่าไหร่

ผมทำเว็บบอร์ดอยู่ครับ คนเล่นเยอะพอควร เปิดให้อัพภาพ ไฟล์ด้วย ทำให้มันมีขนาดใหญ่ เลยอยากถามผู้ให้บริการโฮสต์หน่อยนะครับว่ามีวิธีเช็คขนาดของพื้นที่ได้ยังไงบ้างครับ

ผมใช้ ws ftp เคยคลิ๊กขวาดู properties ของโฟลเดอร์ใน ftp มันก็นานง่ะ คำนวณไม่เสร็จซักที

[quote author=panchua555 link=topic=7176.msg66987#msg66987 date=1184223123]
ดูใน cp ก็โคตรเวอร์เลยครับใช้ไป 3 gb ซึ่งผมคิดว่าไม่น่าจะถึงนะ[/quote]

[quote]

ดูจากขนาดพื้นที่ที่ใช้ทั้งหมด ดูขนาด Log File ทั้งหมด เอาขนาด Log File มาลบขนาดพื้นที่ทั้งหมด จะได้
พื้นที่ที่ใช้ไปจริงๆ

(ความเห็นส่วนตัวตามหลักคณิตศาสตร์ครับ ไม่รู้ว่าจะมีอย่างอื่นนอกจาก logfile หรือเปล่า)
:slight_smile:
Beer

เขียนสคริป php เช็คขนาดพื้นที่ซิครับ

เอาไว้ใน httpdocs นะครับ

<?php
echo(exec(“du -h”));
?>

du -h นี่คำสั่งทำอะไรอะ

คำสั่งให้มันแสดงว่าแต่ละ directory มันมีขนาดเท่าไหร่ครับ
-h ให้แสดงหน่วยเป็น k เป็น m เป็น g

ตวัสุดท้ายคือ ไดเรกทอรี่ . คือ แสดงพื้นทีรวมทั้งหมดของเรา

ขอบคุณสำหรับการตอบคำถามครับ

ขอบคุณครับ

:slight_smile:

ถ้า php ปิด exec ก็ดูไม่ได้นะคะ

ถ้าโฮสใหนใช้ที่น้อง Icez บอกได้ แนะนำว่าอย่าไปใช้

[quote author=kke link=topic=7176.msg67033#msg67033 date=1184235330]
ถ้าโฮสใหนใช้ที่น้อง Icez บอกได้ แนะนำว่าอย่าไปใช้

ดูจาก CP ในส่วน Filemanager ค่อนข้างจะบอกได้ดีส่วนนึงครับ สำหรับกรณีที่ไม่ได้โหลดกลับมา

ลองดูครับ เข้าๆออกเว็บเรา จาก file manager เพื่อดูว่าไฟล์หรือแฟ้มใหนมันบวมผิดปรกติ

บางทีอาจจะโดนเอาของดีเข้ามาเก็บโดยที่เราไม่รู้ตัวแล้วก็ได้

ขอบคุณมากครับ

$df = disk_total_space("/");

น่าจะพอได้ครับ กำหนดไดเร็คทอรี่ให้ถูกละกัน