มีเรื่องอยากขอคำแนะนำค่ะ

คือว่าตอนนี้ต้องการ host ดีๆ ที่ไม่ค่อยล่ม แล้วก้อไม่อืดน่ะค่ะ ราคาไม่เกี่ยงค่ะ(เพราะบริษัทจ่าย 555) ขนาด 5GB จะเอามาย้ายจากhostเดิม แล้วเวบนี้มีblogด้วยค่ะ คิดว่าขนาด 5 GB จะพอมั้ยคะ คือว่าจริงๆแล้วเป็น programmer ก้อได้แต่เขียนโปรแกรมแล้วก้อupload แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยค่ะ คราวนี้คนที่เค้าดูแล host คนเก่าเค้าออกไปแล้วเจ้านายบอกให้หาใหม่ เลยแย่เลยค่ะ ถามเพื่อน เพื่อนก้อไม่เคยใช้ hostใหญ่ๆกัน พอมีอะไรจะแนะนำมั่งมั้ยคะ แล้วลองเข้าไปดูของ www.hostingdynamo.com มีใครเคยใช้บ้างมั้ย มันดีมั้ยคะ

และการย้าย host จะเอา harddisk ไปjumpเลยหรือ ใช้ software ย้ายดีกว่ากันคะ หรือมีวิธีอื่นอีกมั้ยคะ

ยังไงก้อขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปกติคงไม่มีใครอนุญาติให้เอา hdd ไป jump นะครับ
คงต้องใช้ FTP หรือถ้าข้อมูลขนาดใหญ่มาก ๆ อาจจะเอาลงแผ่น CD น่ะครับ

ขั้นตอนการย้ายโฮสโดยปกติจะเป็นดังนี้ครับ

1. Backup email
    สำหรับ email หากใช้ pop3 client เช่้น outlook ก็แค่โหลดมาให้หมดก่อนย้าย

2. Backup Database
    ตัว database หากไม่ใหญ่มากก็ export ผ่าน phpmyadmin หากใหญ่มากก็อาจติดต่อ admin ของโฮสเดิมให้ทำการ dump เป็นไฟล์ให้

3. Backup Website
    ไฟล์เวบไซต์ก็ใช้ ftp โหลดออกมาให้หมด หากใหญ่มาก็อาจติดต่อให้ admin ทำการ zip เป็นไฟล์ให้ได้เช่นกัน

ส่วนที่ใหม่ก็ทำการ restore ไฟล์เข้าไปให้เหมือนเดิมครับ

เนื้อที่แค่ 5 GB
ลองมองหา reseller หรือ VPS ดูครับ

:slight_smile:

ส่วนมาก ถ้า ย้าย โฮสก็ มี สองทาง ครับ คือ ให้ ลูกค้า ทำการโหลดไฟล์ ลงมาแล้ว อัพเอง หรือ แจ้งให้ ทาง Admin เป็น คนช่วยย้าย (อันนี้สะดวกหน่อย เพราะ สามารถใช้ Server ดึงได้ ครับ) แต่ถ้าดีหน่อย มี CP ที่ ใช้งานเหมือนกัน เช่น ที่เก่า ใช้ Directadmin แล้วย้ายไปที่ใหม่ ก็ใช้เหมือนกัน ก็แทบไม่ต้องทำไร ครับ เพียงเราใช้ Function Backup เอา ครับ