พระราชบัญญัติความผิดทางคอมพิวเตอร์ ผ่าน ส.น.ช. แล้วค่ะ - กฏหมายคอมฯ แท้ๆ ของไทย

เหนื่อยกับกฏหมายฉบับนี้มานาน นานมากค่ะ ดีใจที่เสร็จเสียที ภาระหน้าที่เสร็จแล้ว

พอจะมีให้อ่านไหมครับ

เข้าใจว่าของใหม่ให้เก็บ log 90 วัน - 1 ปี ใช่รึเปล่าครับ

เก็บ 90 วันค่ะ แต่ใครอยากเก็บเกินก็ได้เสมอ

ผ่าน ส.น.ช. แล้ว ขั้นตอนต่อไปเป็นอะไรครับ
จนถึงประกาศใช้

ขอแสดงความนับถือ และความพยายามในการผลักดันของคณะทำงานจริงๆ ครับ
ถ้าจำไม่ผิดนี่ทำกันมาหลายปีดีดักมากๆ … เหนื่อยกายยังพอทน เหนื่อยใจก็มาก
แต่ก็ผ่านมาได้ ขอยินดี และแสดงความนับถือ ณ ที่นี้ครับ

ศิริพร สุวรรณพิทักษ์ (ปุ๊ก)

ขอชื่นชม และขอขอบคุณมากครับ พี่หมวย ที่สู้อดทนจนเรื่องนี้ผ่านไปด้วยดีครับ

แสดงความยินดีกับ พรบ. ด้วยครับ

แต่เก็บ log 90 วัน ไม่ยินดีเท่าไร ต้นทุนพุ่งกระฉุด

ขอบคุณครับ

ขอบอกว่า มาตรา 10/1 เนี่ย เพื่อพวกเราเลยนะคะ มีเรื่อง spam ด้วยล่ะ ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

HDD ลูกไม่เท่าไหร่ แต่ตอนมีเรื่องตำรวจจะอ่าน Log เป็นมะเนี่ย

ขนาดไปแจ้งความเรื่อง Hack เอาLogไปให้ดูพี่ตำหนวด ตอบมาว่าไม่ต้อง Lock ไม่หายหลอกเอกสารแค่นั้น

อันนี้ก็ดีใจมากๆครับ

ผมคิดว่า มีหลายสิ่งที่ดีขึ้น และมีหลายอย่างที่กระชับขึ้น เราเอาส่วนดีได้มากกว่าครึ่งมาพิจารณาก็เห็นชอบแล้วครับ

เดี๋ยวน้ำมันแตะที่ 30/ลิตร เมื่อไร… เราก็คงได้ปรับสภาพกันอีกมากครับ กับแค่ พรบ. ออกมาใช้งานได้อย่างเป็นรูปธรรมฯ ผมคิดว่ายังเป็นประเด็นอันน้อยนิด ในกรอบของการประกอบการธุรกิจ

มองกันในส่วนดีก็คือเป็นการยกระดับขึ้นครับ โดยมีกรอบของกฎหมายออกมารองรับ เป็นกฎสังคม

กฎหมายคือ กฎสังคม ที่สังคมตกลงร่วมกัน ก็ไม่เห็นต้องร้อนใจอะไร…เพราะทุกๆคนก็ต้องปฎิบัตตามร่วมกัน โดยเท่าเทียมกัน

กม. “เอาผิด” เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ ผ่านสภา ลับดาบ เตรียมเล่นงาน มือป่วนเวบ

ตามไปอ่านกันนะคะ

ก๊อบมาสักนิด

ส่งสแปม ปลอมไอพี ล้วนมีความผิด

มีการเพิ่มบทบัญญัติการกระทำผิดขึ้นใหม่ เป็นมาตรา 10/1 กรณีที่ผู้ใดส่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ให้แก่บุคคลอื่น เช่น จดหมายอิเล็กทรอนิกส์ และข้อความผ่านมือถือ โดยปกปิดหรือปลอมแปลงแหล่งที่มาของการส่งข้อมูล โดยมีเจตนารบกวนผู้อื่น จะต้องถูกลงโทษปรับไม่เกิน 100,000 บาท ทั้งนี้ ไม่รวมถึงการทำธุรกิจสุจริตทั่วไปซึ่งยังได้รับความคุ้มครอง

นายไพบูลย์กล่าวว่า เจตนารมณ์ของมาตรานี้ คือการเอาผิดกับการปลอมแปลง “ที่มาของข้อมูล” ซึ่งก่อให้เกิดการก่อกวน จนทำให้ต้องตั้งระบบในการกรองเป็นงบประมาณของผู้ประกอบการปีละแสนล้าน ซึ่งส่งผลกระทบต่อระบบเศรษฐกิจ จึงระบุเพิ่มวรรคนี้เข้ามา กำหนดโทษไว้ที่การปรับการส่งอีเมล์หนึ่งครั้ง หนึ่งแสนบาท เพื่อลดค่าใช้จ่ายของผู้ประกอบการปีละแสนล้าน

พลตำรวจโท วัชรพล ประสารราชกิจ สนช. กล่าวว่า ผู้ต้องหาอาจอ้างได้ว่าใช้พร็อกซี่เพื่อป้องกันสิทธิส่วนบุคคล จึงเกรงว่ามาตราที่เพิ่มขึ้นมานี้ จะไม่สามารถบังคับใช้ได้ในทางปฏิบัติ

ด้านนายไพศาล พืชมงคล เสนอให้ตัดมาตรา 10/1 ออกทั้งหมด เพราะจะทำให้ผู้บริสุทธิ์จำนวนมากกลายเป็นผู้ต้องหา เพราะโลกคอมพิวเตอร์กับโลกความจริงเป็นคนละเรื่อง ส่วนใหญ่การลงทะเบียนในเน็ต ก็ไมได้เป็นข้อมูลจริง หากเพียงแค่ส่งข้อมูลถึงใครก็อาจจะเสี่ยงต่อความผิด

นายไพบูลย์กล่าวว่า ความหมายของมาตรา 10/1 นั้น คำว่า “โดยปกปิดแหล่งที่มาหรือข้อมูล” นั้นหมายความว่า ทุกครั้งที่มีการเชื่อมต่อคอมพิวเตอร์ จะมีหมายเลขประจำตัวของเครื่องที่เรียกว่าไอพีแอดเดรส ทุกครั้งที่ส่งข้อมูล ต้องระบุไอพีแอดเดรสนั้น แต่วิธีการทำสแปมคือ เปลี่ยนแปลงหมายเลขไอพีแอดเดรสให้ไม่รู้ว่า ที่มามาได้อย่างไร

อย่างไรก็ดี เขากล่าวต่อว่า การส่งข้อมูลทางการค้า ไม่ได้เข้าข่ายความผิดตามมาตรานี้ และในสังคมอินเตอร์เน็ตที่ไม่ใช้ชื่อจริงนั้นได้รับการคุ้มครองสิทธิส่วนบุคคลอยู่แล้ว

ขอถามซ้ำอีกครั้งครับ อยากรู้ว่า

ผ่าน ส.น.ช. แล้ว ขั้นตอนต่อไปเป็นอะไรครับ จนถึงประกาศใช้

เห็นว่า รอลงในราชกิจจานุเบกษา แล้วก็หลังจากนั้น 30 วันถึงจะมีผลครับ

ขอโทษค่ะ ลืมตอบ

เท่าที่สอบถามได้ความว่า จะต้องเข้า ค.ร.ม. (ปกติจะอนุมัติตาม ส.น.ช.) ใช้เวลากี่วันไม่รู้, จากนั้น นายกฯ จะนำทูลเกล้า เพื่อให้ในหลวงทรงลงพระปรมาภิไธยค่ะ (กี่วันก็ไม่รู้), หลังจากนั้น จะประกาศในราชกิจจาฯ (จะเป็น 1 วันถัดจากวันที่ทรงลงพระปรมาภิไธย)

ส่งสแปม ปลอมไอพี ล้วนมีความผิด

ก็บล๊อกเวบฟ๊อกซี่แม๋งเลย…

ไม่เข้าใจค่ะ ทำไมต้อง block proxy กรุณาตอบอย่างมีหลักการนะคะ

ร่างพรบ.ครับ

ผมก็ไม่รู้จะตอบอย่างไรดีนะครับ
แต่ตอนนี้เวบบล๊อกซี่เวบไหน ๆ เข้าไม่ได้เลย
เข้าไปก็เจอดวงตาปีศาจสีเขียว