ขอสอบถามเรื่องการจดโดเมนเนมครับ

สวัสดีครับ กระผมทำเว็บมาก็นานแต่ว่าทำกับคนอื่นเรื่อยเปื่อย สะสมประสบการณ์เรื่อยมา ไม่เคยมีเว็บหรือโดเมนเป็นของตัวเองเลยครับ

ขอเสนอตัวครับ http://domain.vinhost.com เป็น Control Panel สามารถแก้ไขโดเมนได้เอง คุณเป็นเจ้าของโดเมน สั่งปลดล็อกหรือไม่ล็อกได้ด้วยตัวเองนะครับ

[ad removed by admin]

ไม่ต้องกลัวหรอกค่ะ
บอกเขาไปดีๆ ว่า ถ้าไม่จัดการทำให้ถูกต้อง
จะไปแจ้งความฐานยักยอกทรัพย์ก็แล้วกัน

ข้อยกเว้น ตอนจดต้องถามให้ดีว่า โดเมน เป็นของแถมเมือ่ซื้อโฮสต์หรือไม่ ประมาณเขาแจกฟรีๆ กลายเป้นเขาเป็นเจ้าของชื่อ คุณเช่าเขาใช้ คาดคั้นความจริงให้แม่นมั่น คุยกันผ่านเมล์ก็ได้ มีหลักฐานเก็บไว้ค่ะ

ทางที่ดี แยกซื้อโดเมน แยกซื้อโฮสต์ค่ะ ประมาณว่า เช่าโฮสต์ด้วย ได้ราคาจดโดเมนลดลงอีกเท่าไร ก็ว่าไป

ที่คุณกลัวคุณคิดหนะมันไม่ทั้งหมดนะครับ

http://www.domainmodify.com

Directi สามารถจัดการข้อมูลได้ทุกอย่างด้วยตัวคุณเองตลอด 24 ชั่วโมง / โยกย้ายเข้า-ออก / เปลี่ยนอะไรก็ง่ายดายมากครับ ไม่จำเป็นต้องติดต่อเจ้าของโฮสเลยครับ ทำเอง ย้ายเอง ได้เลย

ตัวผมเองก็นิยม จดโดเมน

ขอบคุณทกคำตอบมากครับ

อยากถามครับว่าทำไมราคาโดเมนเนมในแต่ละที่จึงไม่เท่ากัน

• ง่ายๆ เลยค่ะ ต้นทุนแตกต่างกันค่ะ

ไม่มีบัตรสร้างหนี้ก็มีวิธีจ่ายอีกค่ะ

• รอผู้เชี่ยวชาญใช้ web card มาตอบค่ะ

ถ้าคิดว่าชื่อจะใช้นานๆ หลายปีหรือมีหลายชื่อ เป็น

[quote author=panchua555 link=topic=6113.msg56022#msg56022 date=1176455431]
[color=red]คำถามของผมคือ

ผมขอขยายพี่ Cat ครับ
ที่ว่าต้นทุนต่างกันนั้น เป็นผลมาจากเรท ที่ได้ราคาจาก Register จากต่างประเทศครับ
กล่าวคือ เมื่อผู้จดได้มียอดจดจำนวนมาก ย่อมทำให้ต้นทุนต่อโดเมนถูกลง และสามารถให้ราคาจดที่ถูกลงไปด้วยครับ

สำหรับ Onlinenic นั้น มี cp แต่ไม่สามารถขอ Secret Code ได้เอง แต่สามารถแจ้งขอได้จาก reseller รวมถึงเรื่อง unlock lock ด้วยครับ มองในอีกมุมมองคือปลอดภัยดี แต่ก็อาจโดน ขู่ยักยอกได้ ในบางที่เช่น มีการคิดค่าบริการ ในการขอ Secret ได้ แต่มีผู้ให้บริการดีดีอยู่มาก ครับ

สำหรับ Direct เองเจ้าของโดเมนสามารถ Gen Secret ได้เอง ปลดล็อค ล๊อคได้เอง มีความปลอดภัยเท่าๆ กันครับ

สำหรับ ที่อื่นๆ นั้นขอไม่กล่าวครับเพราะผมเองไม่ได้มีโอกาส ลงไปใช้สักที
ผมเชื่อว่าที่ไหนๆ ก็ดีเท่าๆ กันครับ ขึ้นอยู่กับเราชอบมากกว่า และก็เลือกปุ๊ป จดปาปปป

คือจริงๆ แล้วเรื่องปลอดภัยไม่ปลอดภัยนั้นขึ้นอยู่กับ ตัวผู้จด และจรรยา ของผู้ให้บริการเองมากกว่าครับ ส่วนนึงคือ การตั้งรหัสผ่าน และอ่านอีเมล์อย่างถี่ถ้วนก่อน ตอบหรือยืนยันใดๆ แม้แต่ การตั้งรหัสผ่านของอีเมล์ และดูแลอีเมล์ดังกล่าวไม่ให้หลุด เพราะผู้จดใหม่ๆ นั้นมักใช้เมล์ของ ฟรีเมล์เช่น hotเมล์ เป็นต้นครับ

เรื่อง จรรยา ผู้จดนั้น ทั้งสองที่ โดเมน เราจะอยู่ภายใต้การดูแลของ Register > Reseller > Customer จ๊า

ณ ที่นี่ จดด้วยได้ ทุกคนเลยครับ ราคาไม่หนีกัน และเชื่อว่า ไม่มีใครโกงแน่ๆ :slight_smile: (ยืนยันเฉพาะผู้ให้บริการที่เฝ้าศาลที่นี่ด้วยกันบ่อยๆ เท่านั้นนะ) ลองดูครับ

ถ้างั้นผมต้องหาเว็บที่รับจด โดยเป็นเครือข่ายของ directi ใช่ไหมครับ

ตอนจดทำหลักฐานให้ชัดเจนค่ะ

ถ่ายเอกสารการโอนเงิน พร้อมระบุรายละเอียดการส่งเงินเพื่อเรือ่งอะไร รายละเอียดๆ ต่างๆ ให้ละเอียด แล้วส่งไปให้เขา ทางแฟกซ์ ก็มีหลักฐานแล้วว่า ชื่อนี้คุณได้จดกับเขา ชำระเงินแล้ว
ถ้าเขามาเปลี่ยนทีหลัง ก็ยักยอกค่ะ

หลายคนที่ทำกับความไม่รู้ของลูกค้า ก็คิดว่าทำได้

สนใจ Reseller ต่อของโดเมนจาก Directi เชิญที่กระทู้นี้ครับ

ส่วนของผมเอง แก้ที่เว็บกลางครับ myorderbox.com ของ DIRECTI นั่นเองครับ

ก็คือว่า

ใช่ ผมลืมอีกที่ไป

.co.th จดได้เฉพาะ ร้านค้า ห้าง บริษัท ที่จดทะเบียนครับ จดในนามบุคคลไม่ได้ นอกจากจดเป็น .in.th

ระบบการจดทะเบียนแบบเดิม ใช้ อีเมล ส่งไป ส่งมา เพื่อยืนยันการจดทะเบียน การแก้ไข รายการใดๆ
ล่าช้ามาก เพราะต้องใช้ คน ทำ แถมหยุดเสาร์-อาทิตย์อีก

ตัวผมก็จดโดเมนแยกจากโฮสครับ จดโดเมนก่อน แล้วค่อยหาโฮส
โดเมนเป็นของเราจริงๆ 100% จะจัดการอะไรกับมันก็ได้
จดแบบ + vat. 7% ได้ใบเสร็จรับเงินไว้เป็นหลักฐานด้วย

ขอให้โชคดีครับ

-\ขอบคุณมากครับ กระจ่างแล้วครับผม

[quote author=ICOM link=topic=6113.msg56026#msg56026 date=1176456637]
http://www.domainmodify.com