บุคคลในภาพเหล่านี้เป็นผู้ร้ายเหรอครับ เห็นตั้งค่าหัวแพงจัง

เคยมีเหมือนกันนะคะ พอบอกว่า ไม่มีเงิน ก็พยายามจะให้กู้ให้ได้
ก็เลยถามกลับไปน้ำเสียงสุภาพๆ ว่า น้องคะ พี่ตกงานเนี่ย เขาจะให้พี่กู้เหรอคะ
น้ำเสียงของคนขายจะเปลี่ยนไปเลยค่ะ จะเกรงใจมากๆ แล้วก็จะบอกว่า ไว้หนูจะโทรมาใหม่นะคะ

คุณ poomjit พูดถึงเรื่องขายประกัน เลยนึกขึ้นได้
มีเพื่อนตั้งแต่รับราชการ เขาย้ายไปอยู่ที่อื่นก่อน พอผมลาออกมาแล้วก็ไม่ได้ติดต่อกันอีกเลย (สิบกว่าปี)
เมื่อไม่นานมานี้ โทรมานัดไปทานข้าวด้วย พอเจอหน้าถามสารทุกข์สุกดิบ กันได้หน่อย พวกชวนซื้อประกันเฉยเลย

ฮ่วย ไม่เจอกันเป็นสิบปี นึกว่าคิดถึงอะไรเรา

นี่คือหนึ่งในวิธีที่พวกขายประกัน ใช้หาลูกค้า งี่เง่ามาก ไม่ชอบเลย พี่เราก็โดน เพื่อนสมัยเรียนชวนมาเจอ อาการเดียวกับคุณธีเป๊ะค่ะ พอไปถึงถึงได้รู้ว่า โดนแล้ว ก็ต้องนั่งฟังจนจบ

MLM ก็มักจะชอบทำแบบนี้ หัวหน้านั่นแหละ สอนลูกน้องให้ทำ ถ้าใครไม่อยากโดนพวกประกันหรือ MLM หลอก แนะนำให้หัดไปฟังกลยุทธ์เขา รู้เขารู้เรา ขายร้อยครั้งปฏิเสธร้อยครั้ง อิอิ

แต่คาถาที่ดีที่สุดคือ ไม่มี คำเดียวสั้น ๆ ค่ะ ชะงัดนัก

ผมเองก็โดนพวกทำบัตรเครดิต ยัดเยียดให้กู้ โทรมากวนบ่อยๆ

คำพูดศักดิ์สิทธิ์ ที่ได้ผลชงัดครับ " น้อง พี่ติด blacklist อยู่ ตั้งหลายธนาคาร เป็นแสนๆ เลย นี่ยังหนีหนี้อยู่เลย "

เท่านั้นแหละครับ เขาจะจากไปอย่างไม่มีหวนกลับมาเซ้าซี้ ให้รำคาญอีกเลย

[quote author=ICOM link=topic=5361.msg47035#msg47035 date=1170344521]
คุณ poomjit พูดถึงเรื่องขายประกัน เลยนึกขึ้นได้
มีเพื่อนตั้งแต่รับราชการ เขาย้ายไปอยู่ที่อื่นก่อน พอผมลาออกมาแล้วก็ไม่ได้ติดต่อกันอีกเลย (สิบกว่าปี)
เมื่อไม่นานมานี้ โทรมานัดไปทานข้าวด้วย พอเจอหน้าถามสารทุกข์สุกดิบ กันได้หน่อย พวกชวนซื้อประกันเฉยเลย

ฮ่วย ไม่เจอกันเป็นสิบปี นึกว่าคิดถึงอะไรเรา

แสดงว่าเป็นสมาชิก เพราะความรำคาญหรือเกรงใจเพื่อนซิครับ

ส่วนใหญ่เกิดจากความเกรงใจเพื่อนนะครับ เพื่อนมาหานั่งคุยกัน แล้วเอาแผนงานมาให้นั่งดู แล้วชวนสมัคร ไม่ก็ชวนไปฝั่งอบรม แต่ไม่ได้ซื้อสินค้าอะไร ไม่ได้ไปฟังสัมมนาอะไรทั้งนั้น เห็นอีเมล์ subject… นี้ดูรู้เลยว่าอีเมล์ข้างในเป็นอะไร ไม่ต้องอ่านเลยครับ ลบทิ้งทันที

การที่คนทำ MLM เยอะพอควร อาจเกิดจากพอคนที่สมัครเสียเงินไปแล้ว ก็ต้องหวังเอาเงินคืนให้คุ้มทุน ก็ต้องหาคนมาต่อเรา ไม่งั้นเราก็ขาดทุนกับค่าสมัคร หรือค่าที่เราซื้อของมา

[quote author=ICOM link=topic=5361.msg47088#msg47088 date=1170399072]
แสดงว่าเป็นสมาชิก เพราะความรำคาญหรือเกรงใจเพื่อนซิครับ