จะทำเวปฟังเพลงออนไลน์

ถ้าผมจะทำเวปฟังเพลงออนไลน์ แล้วมันจะผิดกฏหมายไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

[quote author=zerohate link=topic=4627.msg37398#msg37398 date=1162651194]
ถ้าผมจะทำเวปฟังเพลงออนไลน์ แล้วมันจะผิดกฏหมายไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ผิดไม๊ผมว่าก็อยู่ในขั้นละเว้นได้นะครับ(แต่ถ้าให้ดาวโหลดนี่คงไม่ได้) แต่ก็ยังผิดอ่ะแหละ

ถ้าจะให้ถูก 100 % นี่ ผมว่าคงต้องใช้ทุนค่อนข้างสูงนะครับ เพราะค่าลิขสิทธิ์คงค่อนข้างแพง

ปล.อยากให้ลองทำดูนะ เพราะถ้าเรามัวแต่กลัว ก็คงไม่ได้เริ่มอะไร แต่…ผมไม่แน่ใจนะครับว่าจะมีโฮสที่กล้าโฮสคุณหรือเปล่า คงค่อนข้างหายาหน่อย (ถึงจะเป็นต่างประเทศก็ตาม)

[quote author=zerohate link=topic=4627.msg37398#msg37398 date=1162651194]

คุณ Thaiman โพสไปผิดกระทู้

แต่ ในมุมมองนะครับ (ไม่แน่ใจ)
คิดว่า วิทยุ ก็ผิดนะครับ เพราะ การเปิด เพลง ก็มีลิขสิทธิ์ เหมือนกัน
แต่อยู่ที่เค้า จะเล่นหรือเปล่า เท่านั้นเอง

จิงๆอะผิด
ผมเคยคุยกับ จนท ของ RS แล้ว เค้าบอกว่าเปิดได้
ตราบใดที่ ไม่มีเพลงที่ server
และ ผู้เข้าชมเวบไม่สามารถ เลือกฟังเพลงได้ อันนี้ ต้องยอมฟังที่ Dj เปิด

แต่ถ้าจะเอาผิด จะเอาผิดกับใครดี
เว็บ?
หลักฐาน?
ของกลาง?

อืม อย่างนี้เอง