จะทำเวป ไซต์ พุดคุย จะ ลงทุน สร้าง เวบบอร์ด เอง กับ ใช้ สำเร็จรูป ดีกว่ากัน

คือ ตอนนี้ กำลังมี project จะทำเวปบอร์ด พูดคุยนะครับ
กำลังคิดว่า จะใช้ แบบ ลงทุนเขียนเอง หรือจ้างเค้าทำ
(แต่ ไม่เคยของ ไทยที่ไหน เจ๋งๆเลย จะเอาเป็นตัวแบบ ซะหน่อย ใครเห็นแนะนำหน่อยนะครับ ขอแค่ idea )

หรือใช้ เป็นแบบ phpbb, invision board, SMF หรืออื่นๆ ดี

ที่เห็น เพราะ คิดว่า ถ้า ใช้ แบบ เขียนเองมันจะปรับแต่งได้ ง่ายกว่า หรือเปล่า และ ก็ น่าจะ bug น้อยกว่า พวก สำเร็จรูป เพราะ ไม่ได้แจก code ให้ใครดู
แต่ ลองดูแล้ว feature คงทำสู้พวก สำเร็จรูปไม่ได้ เลย อยากรู้ข้อดีข้อเสียนะครับ ว่า แบบไหนดี

กะว่า คนเข้ามาคุย ก็น่าจะ หลักหลายพัน คน เหมือนกัน เลยไม่อยาก มาเปลี่ยน ในอนาคต

หากต้องการเจาะลึกเขียนโปรแกรมเว็บ สามารถออกแบบและกำหนดต่างๆได้เอง การเขียนเองเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด แต่งานก็จะยากและหนักที่สุด

หากต้องการความสะดวกรวดเร็วในการใช้งาน การใช้ software สำเร็จรูปที่แจกฟรีการใช้งานทั่วไปก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดนะครับ

แต่การที่จะพัฒนาเว็บบอร์ดที่เขียนเอง ให้มีความสามารถสูงเทียบกับหลายโปรแกรมสำเร็จรูปที่เราๆรู้จักกัน ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ

สิ่งที่แนะนำ… คือเราสร้างเว็บเองให้เป็นก่อน แล้วค่อยหาโปรแกรมสำเร็จรูปมาใช้งาน อาจจะเพิ่มเติมหรือเสริมเข้ากับของเรา จะเป็นการเรียนรู้ให้เกิดความชำนาญในการจัดทำเว็บ และเขียนโปรแกรมเว็บ

เขียนโปรแกรม… ไม่จำเป็นต้องเรียนจบคอมฯ มานะครับ อาศัยความใจรัก ความมุ่งมั่น ความอดทน และอดหลับอดนอน… ต้องทำชนิดที่เรียกว่า นั่งเขียนโปรแกรมกันจนเป็นบ้าเป็นหลัง ทำอย่างต่อเนื่อง จนกว่าเราจะเข้าใจหลักการเขียนโปรแกรม

แรกๆ เขียนโปรแกรมอาจจะรกรุงรัง แต่รกไปสักพักแล้วรื้อทำใหม่ ก็จะดีขึ้น สะอาดขึ้น เพราะเราเริ่มเข้าใจขั้นตอนการเขียนโปรแกรมให้ทำงานได้อย่างถูกต้อง ทำจนเรามีความชำนาญจนได้ขั้น ออกแบบระบบโปรแกรมขึ้นได้

เขียนโปรแกรมเป็น กับออกแบบโปรแกรม มันเข้าใจต่างกันนะครับ เขียนโปรแกรมเป็นมันก็เขียนไปเรื่อยๆ อย่างไม่มีระบบ ไม่มีแบบแผน

หากออกแบบเป็น ก็จะออกแบบและวางแผนการทำงานของโปรแกรม ให้ทำงานอย่างมีระบบ มีแบบแผน ส่งผลให้ดูแลรักษาระบบภายหลังได้ง่าย

เขียนโปรแกรมไม่ยากอย่างที่คิดหรอกครับ เราต้องเรียนรู้ภาษาใดภาษาหนึ่งที่เราทำความเข้าใจกับมันได้ง่ายที่สุด จกนั้นก็เรียนรู้เกี่ยวกับ อัลกอริทึ่ม หรือ ลอจิค ครับ

อัลกอริทึ่มคือ
แนวทางในการคิดให้ไปถึงเป้าหมาย ที่ดีที่สุด (ไม่ได้หมายความเดียวกับ Concept นะครับ)
ผมจะยกตัวอย่าง อัลกอริทึ่ม ให้เข้าใจเรื่องหนึ่งว่ามันคิดอย่างไร

โจทย์คือ อยู่อ่อนนุช จะไปสีลม จะไปอย่างไรวิธีใดให้เร็วที่สุด ประหยัดมากที่สุด

• เดินไป
  • ขับรถไป
  • ขึ้นรถเมล์
  • ขึ้นรถไฟฟ้า

คำตอบน่าจะเป็น ขึ้นรถไฟฟ้า ใช่ไหมครับ นั้นคือเร็วที่สุด ประหยัดที่สุด เป็นคำตอบตรงกับนิยามคำว่า " Optimization " คือทำให้รกระชับที่สุด เล็กที่สุด จะได้การประมวลผลออกมาได้เร็วที่สุดครับ

Optimize จะเห็นกันบ่อยๆในการเรียนเขียนโปรแกรม หรือ ออกแบบโปรแกรมครับ ไม่ได้มีความเหมายเดี๋ยวกันกับคำ Concept ครับ

ผมเคยถามเพื่อนๆ พวกที่เขียนโปรแกรมด้วยกัน ว่าเอ็งเข้าใจความของ อัลกอริทึ่มหรือเปล่า แล้วถามไปว่าเหมือนกับคอนเซปหรือเปล่า มีบางคนตอบว่าเหมือน อ่านะ…

คอนเซป และ อัลกอริทึ่ม ความเหมายไม่เหมือนกัน แต่มักจะนำมาใช้งานร่วมกัน ในการออกแบบระบบรวมทั้งหมดครับ

ที่อธิบายมาทั้งหมด เป็นเพียงเล็กๆน้อยๆ ในสายเลือดของนักโปรแกรมเมอร์ที่ต้องผ่านเรื่องเล่านี้มาครับ การเรียนเขียนโปรแกรม จะทำให้สมองเราคิดทุกอย่าง อย่างมีระบบ อย่างมีขั้นตอน และแบบแผน…

สามารถนำมาประยุกต์ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ หากเราคิดจะจัดระบบตัวเอง การทำงานของตัวเอง
เขียนโปรแกรมเป็นเรื่องสนุกบนความทุกข์ อ่านะ…

พวกโปรแกรมเมอร์เก่งๆ จะนั่งเขียนโปรแกรมกันเป็นบ้าเป็นหลัง ทั้งๆที่ไม่มีใครมาจ้างเขียนหรอกครับ แต่ก็เขียนๆไป แล้วก็ทิ้งอ่านะ

เวลาผ่านไป… ก็ล้าสมัย ไม่หันไปมองโค้ดโปรแกรมนั้นอีกเลย

นิยามง่ายๆ

อยากจะคุยกับคอมพิวเตอร์รู้เรื่อง เราก็ค้องคุยกับมันด้วยภาษาของมันครับ (คงเอาภาษาคนไปคุยกับมันไม่รู้เรื่อง)
ฉันท์ใด ก็ฉันท์นั้น… ครับ

ทำได้ก็ต่อเมื่อ เว็บเรามีจุดเด่นที่น่าติดตาม กะว่าจะให้คนเข้าเป็นพันคน หากเป็นพวกบอร์ด Article คงไม่ง่ายนักครับ
หากเป็นเว็บโป๋ เดือนเดียวกระฉุด…กำดาวไหล

ขอบคุณครับ

โห คุณ devone ตอบเป็นชุดเลย

ผมก็ว่าควรจะเริ่มจากบอร์ดสำเร็จรูปก่อนนะครับ เอามาโมเองต่อ น่าจะเร็วแล้วก็ปวดหัวน้อยกว่า เพราะถ้าเขียนเองนี่คาดว่าอีกนานกว่าจะได้เปิด แถมผมว่าบั๊กคงตามมาให้แก้เพียบ

ปล.แต่ถ้าเก่งแล้วก็มีเวลา เขียนเองก็ดีครับ ได้ตามใจเราทุกอย่าง จัดการสะดวก

:slight_smile: