วิธีแก้ไขส่งเมลล์แล้วไม่ถึงผู้รับ (ขอแก้หัวข้อ)

ขอบคุณมากครับ ที่แนะนำเว็บไซต์ดีๆ ให้ได้รู้จัก

ตอนนี้แก้ปัญหาเรื่องส่งเมล์ไป hotmail แล้วเข้า junk box ได้ 100% แล้ว… อิอิ

แก้ยังไงช่วยบอกหน่อยครับ

อ้าว คุณหนึ่ง มีวิธีแก้แล้ว แต่กั๊กไว้ไม่ยอมบอกเหรอครับ เอามาแบ่งๆ กันมั่งก็ได้นะครับ เพื่อเป็นวิทยาทานไง

v=spf1 a mx ptr ip4:xxx.xxx.xxx.xxx mx:mail.smartnet.co.th ?all

แก้ใน named ในโดเมนของแต่ละโดเมนครับ ให้กำหนด txt record dns อย่างข้างบน…ตามด้วยชื่อ mail server ครับ

พรวดทะลุทะลวงเข้าไปใน inbox ทะลักทะลุ อุ๊ๆๆ

ผมไม่ได้ค้นพบเองนะครับ…ลูกค้าผมเขากดดันและค้นพบ เขาก็นำมาเล่าให้ผมฟังครับ จริงๆต้องโทษ hotmail ที่มันเขี้ยวไปหน่อยครับ

นั่น หมายรวมถึงผมป่ะเนี่ย

[quote author=thaidhost link=topic=4396.msg75111#msg75111 date=1190466820]
นั่น หมายรวมถึงผมป่ะเนี่ย

ขอบพระคุณอย่างสูงครับคุณหนึ่ง จะลองเอาไปใช้ดูบ้าง ปกติทุกโดเมนใน server ที่ใข้ iadmin เขาจะ set v=spf1… อะไรนี้แหละ ไว้แล้วเหมือนกัน แต่ต้องเข้าไปเปิดดูอีกทีว่า set ไว้เหมือนคุณหนึ่งหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่จะลองเข้าไปปรับเปลี่ยนดูครับ

ขอบคุณครับ พอดีก่อนหน้านี้เป็นว่าส่งไปไหนก็ไม่ไ้ด้ Y_Y งงตาแตกตั้งหลายวัน

ผมไปตามอ่านมาจากหลายที่ หลายเว็บครับ บอกคล้ายๆกันว่าไปแก้ spf record
แต่ไปเห็นบอกกันเลยว่า spf record มันเปิดขึ้นมาแก้ยังไง มันอยู่ตรงไหน เป็นไฟล์ txt รึป่าวครับ
เราเช่าโฮสต์อยู่สามารถ ftp ขึ้นไปแก้ได้เลยรึป่าวครับ
หรือว่าต้องแจ้งผู้ให้บริการเราเป็นคนทำครับ
เพราะตอนนี้ผมส่งเข้าเมล์ขยะของ hotmail ตลอดเลยครับ
ขอบคุณครับ

spf record อยู่ใน dns ครับ
หากใน CP สามารถแก้ไข dns ได้เองก็น่าจะ เพิ่ม/แก้ไข spf ได้ครับ