ช่วยแนะนำโฮสหน่อยครับ

คือผมจ้างคนเขียนเว็บที่เพิ่ม subdomain ด้วย php , ajax เพื่อทำเว็บขยายสายงาน แล้วผมไม่มีความรู้ด้านการเลือกโฮสเลย คนที่เขียนเว็บเค้าบอกว่าโฮสต้องรองรับ wildcard ด้วยถึงจะทำงาน ซึ่งก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ทำหน้าที่อะไร ราคาเท่าไหร่ รบกวนแนะนำหน่อยครับ

ความต้องการของผมเพียงแค่ให้เว็บมันทำงานได้เท่านั้นเองครับ

หากต้องการใช้ wildcard ขอแนะนำเป็น VPS ครับ

อยากหาความรู้ หรืออยากหา host ฮะ? เข้าใจว่าโพสห้องนี้เอาไว้หาความรู้นะครับ ถ้าจะหา host ไปห้อง request ด้านล่างเลยครับ

wildcard เป็นการทำให้เวลาเข้า XXXXXXXX.domain.com แล้วชี้ไปที่เว็บเดียวกันหมด (แทน XXX เป็นชื่ออะไรก็ได้) แล้วหลังจากนั้น script จะเอาไปตรวจหาเอาเองอีกทีว่าเข้ามาด้วยชื่ออะไร ประมาณนี้แหละครับ

ในทางเทคนิค control panel ส่วนใหญ่ก็น่าจะรองรับกันหมด แต่บาง cp อาจต้องให้ admin set ให้ (เช่น directadmin) ส่วน plesk ผู้ใช้จิ้มเอาได้เลย ประมาณนี้

ตามนั้นครับ

ผู้ให้บริการก็ควรระวังการลงโฆษณาให้ถูกที่ด้วยเพื่อความเรียบร้อยครับ

ขอบคุณครับ