โดนกบยิง ขอวิธีแก้แบบยั่งยืนครับ

ไม่รู้โพสถูกหมวดหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ถูกขอภัยด้วยครับ :beautifu2:

อยากทราบวิธีการแก้โดนกบยิง มาแบบเป็น spoof ip นอกเยอะมากๆ

มีวิธีไหนสามารถแก้ไขแบบยั่งยืนได้หรือเปล่า รบกวนแนะนำด้วยครับ

ส่วนใหญ่ search ดูแล้ว จบที่ iptable กันหมด

ขอบคุณครับ

แก้แบบยั่งยืน

• เลิกทำ
  • หาตัวคนยิงแล้วยิงทิ้ง

ส่วนที่เหลือก็ใช้ iptables นั่นแหละครับป้องกัน

ลองเพิ่ม

net.ipv4.tcp_tw_reuse=1
net.ipv4.tcp_tw_recycle=1
net.ipv4.tcp_rfc1337=1
net.ipv4.tcp_max_tw_buckets_ub=0

ใน /etc/sysctl.conf

แล้วพิมพ์ sysctl -p

ไม่สามารถป้องกันการยิงได้ แต่ช่วยให้ Server ไม่ต้อง TIME_WAIT ทำให้ Server พร้อมรับ connection ใหม่ๆ ไม่ล่มง่ายๆ

ยกเว้นยิง UDP อันนั้น ช่วยไม่ได้

โดนยิงไม่กลัว กลัวไปยิงคนอื่นนี่แหละ

เบื่อพวกเปิดไม่พอ เอาไปยิงด้วย

iptables ถ้าลอง drop ip ต่างประเทศทั้งหมด พอจะครอบคลุมไหมครับ

ท่อเราต้องใหญ่ด้วยหรือเปล่า

drop แบบ range ip ไม่มีประโยชน์ฮะ ต้อง drop ที่ pattern packet

วิธีที่สองแหล่มกิงๆ อิอิ:beautifu2: