ขอสอบถาม +ระบาย หน่อยครับ

คือว่า ตอนนี้ผม ชอบ เกี่ยวกับ พวก Dedicated Server พวก เกี่ยวกับ โปรแกรม SQL php พวกนี้ อ่ะครับ เกี่ยวกับ พวก เช็ค อะไรต่างๆนาๆ ยังไงดีพูดไม่ออก

ชอบพวก เกี่ยวกับ server ปรับแต่ง แต่ ไม่ค่อยเน้น ไปทาง ฮาร์ดแวร์ สักเท่าไหร่ ชอบ ซอฟแวร์มากกว่า คือว่า ตอนนี้ผม เรียน อยู่ ปวช 1. สาขา เทคนิคคอม อ่ะครับ

ตอนนี้ ก็คือ ผมรู้สึก ไปช้ามากเลย อาจารย์ ให้ แต่ ประกอบ คอม ลง windows แค่นี้เอง ครับ คือผม อยากรู้ แบบว่า ยากขึ้นไป อีก พวกท้าง ด้าน server อ่ะครับ

แถม อาจารย์เขาบอก ปวช2 จะสอน วาด วงจร ไฟฟ้าในคอมพิวเตอร์ อันนี้หละ ทำผม เซง มาก ผมอยากเรียนพวก admin อะไรประมาณนี้หละครับ พวก เว็บ พวกโปรแกรม

เน็ตเวิร์ค ผมเห็นพี่ๆ หลายม่าน ผมไปอ่านแต่ละกระทู้ มีแต่ ท่าน เทพๆ ทั้งนั้นเลย เอาผม อ่านแบบ มันส์สุดๆ

ไม่รู้ว่าถ้าจะไปทางนี้ เรียน ทางด้านไหนกันมาหรอครับ

แล้วผมอยากทราบว่าผม อยากจะลองทำ เว็บขึ้นมา ผมอยากรู้ว่าสเปคนี้ราคานี้ มันน่าจะใช้ได้ไหมครับ

Processor(CPU) Intel i3 2100 3.10Ghz

Memory (RAM) 8 GB

HardDrive 1TB

Case Size minislim

อันนี้คราวๆนะครับ ผมสอบถามเขา บอกว่า เช่าซื้อ 4000บาทต่อเดือน ไม่มีสัญญา เดือนต่อเดือนเลยครับ ไม่เสียอะไรอีกแล้ว

แล้วอีกอยาก ผม มือใหม่ และยังอ่อนมากเลย ครับ พอรู้จักเว็บนี้ เหมือน เด็กที่ยังเป็นวุ้นอยู่เลย

ไม่รู้ว่าจะ ทำยังไงดี ผมอยากทำเป็นแบบหมดเลย หลายคนอ่านบอกว่า ซื้อหนังสือ อ่าน พูดตรงๆ ผม ก็อยากซื้อนะ แต่ติดที่ว่า งบ ครับ พูดตรงๆ (ไม่ได้เอาคะแนนสงสารนะ)

หาโหลดเนื้อหาสอน สิครับ ผมยังเล่น ร้านอินเตอร์เน็ตอยู่เลย คอมที่บ้านไม่มี ที่บ้านผม ไม่ค่อยได้สนับสนุนผมเท่าไหร่หรอกครับ เพราะ แค่เงินไป ร.ร. ผมลำบากแล้ว

ลองหา ในเน็ตดูแล้วหละ อ่านแล้ว งง มาก มัน ไม่ได้อะไรเท่าไหร่ เลย ครับ ส่วนมากผมรู้ได้จากการอธิบาย การ ถาม ของผม เข้าใจเร็วกว่า

ผมหละเซง พี่ๆ เรียนที่ไหนกันหรอครับ อยากไปมั้ง ผมอยากถามคนที่มีความรู้มากๆเลย ใคร Pm ให้ MSN ผมหน่อย เรื่องมีเยอะมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

ทุกอย่างไม่จำเป็นต้องเรียนในโรงเรียนครับ เรียนในโลกชีวิตจิงเนี่ยละ google อยากรู้ถามเอา ได้ทุกเรื่อง หัดเล่นผ่าน VMWare ก็ได้

ไม่เห็นเกี่ยวกับ การเรียนเลยครับ

ต่อไปคนเก่งคอมอย่างเดียว อาจจะแค่เอาตัวรอดได้

แต่ถ้าคุณเก่งในวิชาชีพ + เก่งคอมด้วย จะไปได้รุ่งกว่าครับ

ดังนั้น ตั้งใจเรียนในห้องเรียน เรื่อง server หัดเอานอกเวลาเรียนก็ได้ครับ

หรือไม่งั้นก็ไปปรึกษาอาจารย์ห้องคอมพิวเตอร์ที่โรงเรียนนั่นละครับ

หากมีข้อจำกัดเรื่องเงินๆ ทองๆ ไม่แนะนำให้เช่า dedicate ครับค่าใช้จ่ายมันสูงเกินไป ไปหัดทำ website แล้วเช่า webhosting น่าจะดีกว่าครับ

งง ไม่เข้าใจ ถามในนี้ได้ครับ

เพียงแต่ ขอให้เริ่มต้นทำ ก็พอครับ

แล้วน้องเรียน ปวช. คอม อะไรครับ

ส่วน ถ้า คอม ปวช หรือ ปวส จะเป็นพวกสาย คอมธุรกิจ หรือไม่ก็อิเล็กทรอนิสก์

ถ้สจะเรียนพวกนี้จริง ต้องมาสาย วิศวะ หรือ วิทยาการคอม (ป.ตรี) จะมีหลักสูตรพวกนี้สอน

ที่คุณต้องการจะเรียน ไม่มีในหลักสูตรมาตรฐานครับ

ต้องหลักสูตรวิชาชีพ/ระยะสั้น หรือไม่ก็เรียนรู้เองครับ

สำหรับผมนั้นต้องบอกว่า แทบจะเรียนรู้ด้วยตัวเองล้วนๆเลยครับ ที่ไปได้จากมหาลัยก็เหมือนเรียนทบทวนสิ่งที่รู้อยู่แล้วให้แน่นขึ้นอีก แต่ก็ได้อะไรใหม่ๆเพิ่มเติมมาพอสมควร

ส่วนวิชาทางด้านโฮสติ้ง linux อะไรพวกนี้ของผมเรียนด้วยตัวเองล้วนๆ เพราะไม่ได้เรียนสาขาที่เขาสอน ก็อาศัยหนังสือบ้าง internet บ้าง แต่ที่สำคัญที่สุดคือการลงมือทำด้วยตนเอง

จะเริ่มต้นไม่แนะนำให้เช่าอะไรทั้งนั้นครับ หา notebook หรือ PC ซักตัว spec ไม่ต้องเลิศหรูซื้อตามงบที่มี แล้วแบ่ง partition ลง windows ส่วนนึง อีกส่วนนึงก็แบ่งไว้ลง linux หัดลงๆลบๆ ให้คล่องก่อน

เล่นกับเครื่องที่บ้านนี่ล่ะยังไม่ต้องไป online หรอกครับ ส่วนถ้าอยากมีเว็บของตัวเองซักเว็บ ก็แค่หาเช่าโฮสติ้งปีละไม่ถึงพันบาท แค่นี้ก็พอแล้วครับ

สมัยนี้เรื่องคอมพิวเตอร์ไม่ได้เป็นความรู้หลักอีกต่อไปแล้วครับ เป็นแค่ตัวช่วย

เพราะหากจะหันมาเอาดีในส่วนนี้โดยทำเป็นอาชีพ ผมว่าค่อนข้างลำบาก เพราะคนมีความรู้ทางด้านนี้เยอะมาก

แต่หากจะยึดอาชีพนี้จริงๆ ก็ต้องขั้นเทพ สถานเดียวครับ

ปัจจุบัน คนจบวิศวะคอมฯ ตกงานก็มีเยอะ เรียกได้ว่ามีความรู้แต่ไม่รู้ลึกรู้จริง ขาดคุณภาพครับ

สิ่งที่ผมอยากจะบอกคือ อย่าเพิ่งรีบจนมองข้ามพื้นฐานไป พยายามศึกษาพื้นฐานให้มากๆ

และหากต้องการไปเร็วหน่อย ให้ถามอาจารย์ถึงแนวทางครับ

โชคดี

ถ้าคุณคิดจะสร้างบ้านให้แข็งแรง ทนแดด ทนลม ทนฝน

ต้องเริ่มตั้งแต่วางโครงสร้างฐานรากให้แข็งแรง

จึงจะก่ออิฐ โบกปูน มุงหลังคา ทาสี ต่อไป เสร็จแล้วจะได้บ้านที่แข็งแรงทนทาน

สุมุตติว่าคุณทำลัดขั้นตอน

ก่ออิฐบนดิน แล้วมุงหลังคา ทาสี มันก็อยู่ได้นะ

แต่คงอยู่ได้ไม่นาน

การเรียนช่วง ปวช. เนี่ย สำคัญมาก ๆ เลยนะครับ

มันเหมือนเป็นการปูพื้นฐานให้แข็งแรง เพื่อเตรียมพร้อมสู่ระดับต่อไป

การปูพื้นฐานคือต้องเรียนรู้ในทุก ๆ ด้าน ให้ครอบคลุม ทำให้ดีที่สุดในทุกอย่างที่เรียน ยังไม่ต้องเอาให้เก่งด้านใดด้านหนึ่งเป็นพิเศษ

เมื่อไปถึงระดับที่สูงกว่านี้ จะเป็นการเรียนแบบพึ่งตัวเอง

ถ้าพื้นฐานไม่แน่นพอ ก็เหมือนเรียนไปไม่ได้อะไร

ช่วงนี้แหละค่อยค้นหาตัวเอง ว่าอยากเก่งด้านไหน ชอบอะไร ค่อยมุ่งมั่นไปทางนั้น

จะว่าช้า มันก็ช้านะ

แต่ว่า…ช้า ๆ ได้พร้าเล่มงาม

เรียนปริญญาตรีวิศวคอมก็ไม่ได้สอนอะไรเยอะหรอกครับ แต่ว่าทุกอย่างเกิดจากการเรียนรู้การสอบถาม ใครสนใจก็ได้เยอะใครไม่สนใจก็ได้ตามหลักสูตรไป อาจารย์ในมหาวิทยาลัย หรือในวิทยาลัย แต่ละท่านความรู้เฉพาะทางไม่เหมือนกันครับ หากต้องการด้านไหนก็ต้องเข้าหาอาจารย์เอาเอง

แต่สวนมากเกิดจากการลองผิดลองถูกเองมีอาจารย์แนะนำในบางเรื่อง ลง linux ครั้งแรกเพราะอยากได้ compiz ไปอวดเพื่อนๆ ต่อมาอยากได้ mac แต่ไม่มีตังก็เลยลง hackos เล่นไปเรื่อยพังลงใหม่ จนสุดท้ายได้ hackos + ความรู้เป็นกอง แล้วก็ขยับไปเล่น server เริ่มจาก apt-get install อย่างอื่นก็หาจาก google ลองเล่นไปเรื่อยๆครับ แต่ตอนนี้ก้ยังใช่ windows อยู่เพราะว่าชิน

ไม่เกี่ยวกับโรงเรียน มันเกี่ยวกับตัวคุณเองครับ

โรงเรียนไม่ได้สอนผมเล่นกีตาร์ แต่ผมก็เล่นมันเป็น

สาขาทีเรียน เลือกถูกแล้วน้อง ปวช 1 ได้ซ่อมคอมประกอบคอมลงวินโดวส์นี่ก็เจ๋งแล้วนะ

ถ้าเรียน ม.4 มันจะได้เรียนแบบนี้ไหมนี่

ค่อยๆเรียนไป เดี๋ยว ปวช 3 นี่ได้เรียนแอสแซมบลี้แล้ว ป้อนเลขฐาน 16 เลย สถาปัตกรรมไมโครโปรเซสเซอร์นี่ก็ต้องได้เรียน pascal c++ ได้เรียนแน่ ปวสก็ลงลึกไปอีก

ผมเข้าใจว่าเป็นภาควิชาไฟฟ้าอิกเล็กใช่ไหม สาขานี้ดีครับ ผมก็เรียนมาทางนี้แหละ(อิเล็กทรอนิกส์) มันจะได้พื้นฐานที่ดี อย่างวิชา ดิจิตอล นี่เรื่อง ตรรกะ โลจิก

พอจบ ปวส ก็เข้า ป.ตรีต่อเนื่องได้หลายสาขาเลยครับในแขนงคอมพิวเตอร์ อิเล็กทรอนิกส์ ไม่ว่า วทบ วศบ คอบ

ส่วนเน็ทเวิคร์ linux เล่นไปเรื่อยๆ หาหลักสูตรระยะสั้นเอา

สมัยนี้เปลี่ยนไปแล้วนะครับ พวกหลักสูตรปริญญาตรีต่อเนื่องจะถูกยกเลิกครับ

ต้องวางแผนการศึกษาดี ๆ ครับ

^

^

^ เดี๋ยวนี่ไม่มีต่อป.ตรีต่อเนื่องจาก ปวส แล้วเหรอครับ?

ว้าแย่จัง พวกเด็กปวช. ปวส. เนี่ย ผมชอบนัก เอามาทำตำแหน่ง Sys Admin ทำงานทนดีนักแล ไม่เรื่องมากอีกตะหาก มีอะไรซัดกันซึ่งหน้าได้เลย ไม่เหมือนพวกสายสามัญบางคนแทบต้องกราบเท้าก่อนขอร้องให้ทำงาน พูดแรงหน่อยก็ไม่ได้ พลาญจะร้องไห้ลาออกเอา

ขอบคุณ พี่ๆ ข้าง บนมากเลยนะครับ

แต่ อ่านจากที่พี่ๆ ข้างบนมา มัน คงจะยากน่าดูเลยนะครับ ถ้าเรียนสูงๆขึ้นไป อีก

วุติ ป.บัณฑิต ก็ยกเลิกครับ

ป.ตรี เรียนกี่ ปีหรอครับ พอดีอยากเรียน เรื่องพวกนี้ ไวๆ ครับ

มีประกาศให้ยกเลิกไปแล้วครับ ให้นโยบายไปตั้งแต่ปี 51 แล้วเริ่มมีมาบังคับใช้ปี 53 ครับ

แต่ในปี 54 (เพิ่งไปอ่านข่าวเก่า) เห็นว่าจะให้มีกลับมาใหม่

อายุก็เยอะ ทำยังกะเด็กเล่นขายของ

อ้างอิง

http://www.medtechtoday.org/index.php?option=com_content&task=view&id=480&Itemid=43

http://www.thaipost.net/news/191011/46794

ไม่รู้จะยกเลิกไปทำไม

สงสัยไม่อยากในคนไทยฉลาด

เมื่อ เรียน สายอาชีพแล้วค่อมาเอาวุติ ในสายสามัญ

แต่เดี๋ยวนี้ ต้องเลือกแล้วว่าจะเอาสายไหน

บอกคำเดียวระบบการศึกษาบ้านเรามันบ้า ไม่เคยคิดแผนระยะยาว แล้วการต่อยอดของเด็กสายช่าง จบ ปวส แล้วไปไหนได้บ้าง หากอยากเรียนต่อ?