เซียนกล้องรบกวนทางนี้หน่อย

ว่าแต่จะเอาไปถ่ายอะไรอ่ะครับถ้าคิดว่าจะไปถ่ายเล่นๆก็ไม่แนะนำนะครับแบกได้ไม่เกิน2เดือนแทบปาทิ้ง ลองมองsony nex5ดูครับเบาดี

อ๋อถ่ายงานครับพี่ พอดีว่ามีโปรเจคที่อยากจะทำมานานแล้วจะต้องใช้การถ่ายรูปเป็นหลักเลย

แล้วก็กำลังจะเข้าปี 1 ใหม่(รอบที่ 3)

ก็จะเข้าเอกเกี่ยวกับถ่ายภาพโดยเฉพาะเลยครับ

ราคา Kiss X5 17900

ถ้า 600D จะแพงกว่าหน่อย

ต่างกันที่ตัวอักษรที่เขียนอยู่บนตัวกล้อง Kixx X5 กับ 600D แล้วก็ถ้า 600D จะมีเมนูภาษาไทย ส่วน Kixx X5 เป็นภาษาอังกฤษ

ลองเทียบราคาดูระหว่างร้าน Digilifethailand pix1 แล้วก็ zoomcamera ครับ

อย่าลืมว่ากล้องประกันร้าน ควรเลือกร้านที่น่าใว้ใจด้วยครับ เพราะการรับประกัน 1 ปีแรก ทางร้านจะเป็นดูแลค่าซ่อมให้เรา อาการเสียบางอย่างอาจมีการโยกโย้ หลังจากนั้นส่งซ่อมศูนย์เองเลย

Pix1 จะแพงกว่า digilefe ประมาณ 1พัน แต่ไปหน้าร้านขอของแถมได้ digilife ไม่มีของแถม

งั้นขอถามอีกเรื่องนะครับพี่

พอดีว่าตอนแรกที่ผมจะเอา KissX4 เพราะว่าเพื่อนผมบอกว่า 550D มันทนกว่า 600D ผิดถูกยังไงช่วยดูให้หน่อยได้ไหมครับ

เพิ่มเติม ประมาณว่า 600D เสื่อมสภาพง่ายกว่า

จะเรียกเอกถ่ายภาพ เขาต้อง FM2 + Fix 50mm กันไม่ใช่ฤ?

งบเท่านี้ก็ 60D ละครับ ถ่ายคน Skin Tone สวยดี

แต่ถ้าถ่าย Land Nik ดีกว่านะ สีจัดจ้านดี

อันนี้ไม่ทราบครับ เพราะเพื่อนที่เรียนเอกนี้แทบทุกคนก็ 450D 500D 550D nikon ก็มีบ้าง แล้วแต่คนชอบ

เพียงแต่อยากได้ความเห็นจากท่านอื่นๆด้วยเพราะว่าเห็นหลายๆท่านเล่นกล้องกัน เพราะบางทีถามเพื่อน ใครใช้อะไรก็แนะนำให้ใช้เหมือนมันหมด

แล้วก็จะเอาไว้ทำโปรเจคส่วนตัวด้วยครับ

ตอนนี้ก็ตัดสินใจแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านมาก

คงเป็น 600D + 18 - 55mm ไปก่อนแล้วเก็บเงินอีกหน่อยซื้อเลนเพิ่ม อุปกรณ์เสริมเพิ่ม

ขอบคุณพี่แมน พี่อาหมวย และท่านอื่นๆครับ

แล้วทำไม 600d จะเสื่อมง่ายกว่า 550d ไม่เข้าใจ

วัสดุก็เหมือนๆกัน แถมออกมาทีหลังดีกว่าหลายอย่าง

สงสัยมันไม่อยากให้เราใช้รุ่นใหม่เกินหน้าเกินตาละมั้ง

ออ มันบอกในส่วนของฝาพับครับพี่ มันบอกว่าลองคิดดูว่าฝาพับเปิดปิดบ่อยๆมันจะเสื่อมไหม กับรุ่นที่ไม่มี

เป็นทางเลือกครับ เพิ่มอีกนิดได้ของใหม่ประกันศูนย์อุ่นใจกว่า

ขาย Canon 600D+เลนส์ 18-55 IS II ใหม่ 100% ประกันศูนย์+SD 8 GB+แผ่นกันรอย+กระเป๋า ราคา 25,500 บาทครับ สินค้ามีจำนวนจำกัดครับ

http://www.taklong.com/promotion/show-promotion.php?No=618035

ขอบคุณครับ

มาช้าไปหน่อย…แต่ดีกว่าไม่มาเน๊อะ…

ได้กล้องหรือยังครับ ถ่ายภาพมาให้ชมกันบ้างครับ อย่าซื้อกล้องไปนอนกอดนะครับ ซื้อไปถ่ายภาพ 555+

เคยอ่านกระทู้เก่าๆพี่หนึ่งก็เซียนกล้อง

ยังไม่ได้ครับต้องรอสิ้นเดือน ยังไงได้แล้วจะลองถ่ายเอามาให้คอมเม้นนะครับ ไม่เคยจับเลย

ไม่ได้เซียนกล้องหรอกครับ แค่คนถ่ายภาพมานาน ก็ถ่ายตั้งแต่วัยรุ่น นี่ก็จะยี่สิบปีแล้วมั้งครับ เรื่องอะไรที่เรารักที่เล่นเหมือนกัน ก็คุยกันได้ถูกปากถูกคอ เป็นเรื่องธรรมดาครับ

ไว้ได้กล้องก็มาออกทริปด้วยกันครับ ก็ตามประสาหาเพื่อนถ่ายหาเพือนกินข้าว เลี้ยงข้าวน้องๆ(นางแบบ) อะไรทำนองนั้น

ไอ้ค่ากล้องไม่เท่าไรหรอก ค่าตัวน้องนี่สิหนัก

ถ้าพี่มีเยอะก็เปิดโมเดลลิ่งซะเลยดีมั้ยฮะ อิอิ

ได้เลยครับ ไว้จะไปออกทริปด้วย อิิอิ

พี่อ่ะ… รอน้องวิ นางแบบมือวางอันดับหนึ่งอยู่… เนี้ย รอมาจะ 5 ปีล่ะ (กลัวรอไม่ไหว ไม่มีแรงกดช้ตเตอร์เสียก่อน) เฮ้อ