อยากทราบเรื่องจะตั้งโฮสสำหรับเว็บเองที่บริษัทครับ

อยากทราบเรื่องจะตั้งโฮสสำหรับเว็บเองที่บริษัทครับ

อยากทราบว่าต้องเตรียมอะไรมั่งครับ และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

ปัญหาที่เกิด

1.ตอนนี้บริษัทมีทั้งหมด5เว็บไซต์และมันยากในการ manage

2.Bandwith เต็มบ่อยมาก

3.ไม่ทราบว่าต้องเตรียมอะไรมั่งครับและค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

เช่าเป็นแบบ vps สิครับ BW unlimited

เดือนละพันกว่าบาท

Vps เหมาะกว่าครับ

Manage ได้เอง

ไม่มีปัญหาเรื่อง b/w

1. คุณจะดูแลเองหรือจ้างคนดูแล

2. ใช้ os อะไร

แนะนำ VPS อีกเสียง ครับ

ค่าใช้จ่ายถูกกว่าตั้งเครื่องเองเยอะเลย

1. ค่า server เครื่องหนึ่ง อย่างน้อยๆก็มี 2-3 หมื่น คิดค่าเสื่อมที่ 3 ปี คิดเล่นๆเฉลี่ยก็เดือนละ พันบาทละกัน

2. link internet จะเป็น adsl fix ip หรืออื่นๆ ขั้นต่ำก็น่าจะ 3-5 พันต่อเดือน ดีมากกว่านั้นอาจจะถึงหมื่นบาทต่อเดือน

3. ค่าไฟของ server ค่าไฟ ของเครื่องปรับอากาศ เดือนหนึ่งน่าจะมีสองพันบาท

เครื่องปรับอากาศควรมี 2 เครื่องสลับกันเปิดเพื่อป้องกันการเสียหาย อายุการใช้งาน 3 ปีก็น่าจะ เฉลี่ยไปอีกเดือนละ เกือบพันบาท

อย่างน้อยก็ประมาณนี้แหละครับ

ตามพี่ธีว่าครับ

แนะนำ VPS ดีกว่าครับ

หมดยุคที่จะตั้ง Server ที่บริษัทแล้วครับ

ค่าใช้จ่ายสูงกว่าตั้งที่ IDC เยอะแยะเลย

เพื่อความเป็นส่วนตัว แนะนำซื้อเครื่อง server วาง colo ดีว่าครับ

1. ลง control panel ช่วยจัดการทั้ง 5 เว็บได้ง่ายขึ้น

2. ไม่จำกัด bw

3. เตรียมเงินอย่างเดียวครับ

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องความปลอดภัยของข้อมูลก็ VPS ซึ่งต้องเชื่อใจผู้ให้บริการและมั่นใจว่าระบบ Backup ดีพอสามารถนำมาใช้ได้ในกรณีฉุกเฉิน

แต่ถ้าซีเรียสมากๆควรที่จะจัดงบประมาณซื้อเครื่องเซิร์ฟเวอร์และหาที่วาง Colo รวมทั้งหา Solution สำหรับ Backup ข้อมูลด้วย

ตั้งที่บริษัท แพงกว่ากัน 10 เท่า แถมความแรง ด้อยกว่ากันอีกหลายเท่า