สอบถามเรื่องค่าใช้จ่ายเบื้องต้น ในการวางเครื่องหน่อยครับ

คือผมกำลังหาข้อมูลสำหรับทำเว็บอยู่ครับ เป็นเว็บใหญ่ในระดับนึง จึงอยากหาข้อมูลเรื่องวางเครื่องเอง

ที่อยากรู้คือ นอกจากค่าเช่ารายเดือนแล้ว ต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรอีกบ้าง

กรณี Windows ต้องใช้ License แบบไหน ราคาเท่าไร

• MSSQL Express พอที่รับงานทั่วๆ ไปไหม

• ค่าซอฟแวร์อื่นๆ

กรณีใช้ Linux ต้องมีค่าใช้จ่ายซอฟแวร์อื่นๆ เพิ่มอีกไหมครับ หรือว่าแบบฟรี ก็เพียงพอแล้ว

**แก้คำผิด

เรื่อง License Windows ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะใช้ทำงานประเภทไหน

ถ้าไม่ใช่ลักษณะ Hosting ใช้แบบไหนก็ได้ครับ

แต่ถ้าเป็น Hosting ก็ต้อง SPLA จ่ายค่าเช่าเป็นรายเดือน

SQL Express ก็รองรับงานได้เยอะพอควรครับ ขึ้นอยู่กับการปรับแต่ง Database และ Program ด้วยครับ

ค่าโปรแกรมอื่นก็แล้วแต่คุณจะใช้ครับ

• ค่าวางเครื่องเริ่มต้นประมาณ 2,000 ขึ้นไป แล้วแต่ Option/ผู้ให้บริการ

• ค่าลิขสิทธิ์

กรณี Window Server ก็จะเสียค่า Window Server และ MSSQL Server (ถ้าหาก Version MSSQL Server Express Edition ไม่เพียงพอ)

กรณี Linux เสียค่า Control Panel แต่ส่วนมากผู้ให้บริการที่รับฝากเครื่องมีให้ยืมใช้ฟรีแทบจะทุกเจ้า

ราคาต่อเดือน

• Colo 2500

• Windows 2008 web edition SPLA license 800

SQL Express นั้นต้องดู requirement ครับ ว่างานของเรา เพียงพอกับตัว Express หรือไม่

ซึ่งส่วนใหญ่ใช้งานกับ web ธรรมดา ได้ไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ