โดเมนหมดอายุ แบบขำขำ

พอดีผมมี domain หมดอายุแล้วลืมต่อ ก็เลยเอามาเล่าให้เป็นเรื่องขำๆ

ก่อนอื่นขอออกตัวว่า ไม่เก่งเรื่องภาษาอังกฤษเลย ครับ

michael: Hello, How may i help you?

Mr.tong: hello

Mr.tong: i can’t renew domain

Mr.tong: domain is missing from my system.

michael: what is your domain name?

Mr.tong: sexymak.com

michael: the domain is in redemption period.

Mr.tong: yes

Mr.tong: I still can renew the.

michael: sorry, if the domain is in the redemption period, you can still get it back, but the charge is much higher than regular renwal.

Mr.tong: How much?

michael: 150dollars.

Mr.tong: Oh

michael: so, IMHO you may wait until the domain can be registered again.

Mr.tong:

Mr.tong: Thank you.

michael: My pleasure

เรื่องนี้ขำไม่ออกจริงๆ ครับ ก็เป็นอุทาหรณ์ ว่าอย่าละเลยการต่ออายุ domain จาก 600 บาท เป็น 4500 ได้ง่ายๆ

รอมัน delete ละกันครับ แล้วค่อยจดใหม่

ถ้าต้องใช้ ต่อรองได้อีกหน่อยนะผมว่า

เลือดสาด

ผมเคยใช้มุข ประมาณว่าได้ต่ออายุไปแล้ว ผ่าน template ของ onlinenic

แต่ว่ามันคงไม่ส่งไป onlinenic โดเมนเลยไม่ถูกต่ออายุ

จริง ๆลืม

ส่งหลักฐานไปให้ดู (make) คุยอีกหลายรอบก็ได้โดเมนคืนมา แต่อายุก็หายไปหน่อยนึง คือนับอายุต่อจากของเดิม

ต่อจากของเดิมเป็นเรื่องปกติ ครับ

แต่ onlinenic ไม่ค่อยลบจาก list นะครับแต่เจ้านี้หายไปเลย เศร้าไป

ชอบใจที่อุทาน Oh ออกมานี่แหละครับ lol