เอื๊อก เทศกาลแฮก กลับมาอีกแล้้วหรือนี

โดนเล่นงานมา 2วันติด

อยู่ๆก็มีโฟเดอร์ ฟิชชิ่ง โพล่มาใน /var/www/html

แถมยังมีสั่ง crontab อีก ลบแล้วก็มาเรื่อยๆ พึ่งหาเจอเลย จัดการซะ

แต่มันก็ยังกลับมาอีก เหนื่อยใจจริงๆ kernel ล่าสุด ก็ยังโดนซะได้

หมั่นๆดู crontab ด้วยนะครับ

ดีหน่อยเวบไม่เป้นไร

ดูโฟลเดอร์ ใน www ว่า owner เป็นอะไร

ถ้า apache ก็มีโอกาสที่ tmp รั่วเด๋อ

ส่วนเขียน crontab ได้นี่เสียวๆ นะนั้นหน่ะ

ครับพี่มีน VPS ลูกค้านะพี่ โดนหนักเลย ไม่รู้ลูกค้าลงอะไรบ้าง

อาจจะไม่เกี่ยวกับ kernel ก็ได้ครับ

Folder ชื่ออะไรครับ เด๋วผมไปดุของผมบ้าง ชักเสียวๆ

ขอบคุณที่มาแชร์

ครับพี่ คงไม่เกี่ยวแล้วแหละ ผมลองไล่ดูหลายๆกระทู้เก่าๆ พูดถึงkernel แต่ ของผมไม่น่าทางนี้

ผมก็ไม่เก่ง มั่วไปเรื่อยเปื่อย แหะๆ

lloyds local_bdno ฟิชชิ่งธนนาคารครับ

ผมโดนไป 2 เว็บแล้วครับ

ต้องลบและ pass ใหม่หมด อย่าลืม blackup นะครับ ^^

phishing ธนาคาร เครื่องลูกค้าผมมีโดนเรื่อยๆเลยครับ แต่ไม่ใช่ใน /var/www จะอยู่ใน public_hrml/images ที่กำหนด permission ไว้เป็น 777 จะโดนเป็นเว็บๆไป เป็นช่องโหว่ของตัว script ที่ลูกค้าใช้

ถ้าโดนขนาดเขียน cron ได้นี่น่ากลัวแล้วครับ แต่ถ้าเป็น cron ของ user ยังพอคิดว่ามาทาง DA ได้ โดยเอา password ที่ดักได้เข้ามา

ปัญหาคือเข้าถึง root ได้เลย

ตอนนี้ รุ่นพี่ท่านนึงแนะนําว่า อาจจะเป็นรูที่ proftpd ก็เลยอัพแหละ

http://www.directadmin.com/forum/showthread.php?t=38335

รอดูพรุ่งนี้

proftp ต้อง 1.3.3d ครับอัพไปได้เลย. แล้วลองใช้ claimd scan tmp กับเว็บต้นตอดูครับว่าเจออะไรผิดปกติหรือเปล่า

โดนอีกแล้ว แต่ตอนี้คิดดว่าดักได้แล้ว

angell:x:0:502::/usr/angell/:/bin/bash

cote:x:0:503::/usr/cote/:/bin/bash

เพราะเจอ เจ้า user ประหลาดเข้ามา แอบวางไข่ไว้

โดนเหมือนกันครับ เข้ามาใน Folder ที่เปิด CHMOD 777 ไว้กำลังหาทางแก้อยู่ครับ มาจากอินโดฯ พอมีวิธีแก้บ้างมั้ยครับ

หายแล้วครับ

วิธีแก้

ที่ผมโดนหลายๆรอบ ข้อแรกเลยเพราะ crontab สั่งรันให้มันกับมา ผมทําการลบ crontab ทิ้ง ก็ยังกลับมา

เลยลองเช็ค /etc/passwd ปรากฏว่า มี 2user ที่มีสิทธิ์ เทียบเท่า root ซึ่งไม่ใช่ผม

ผมทําการลบ2 user นั้นทิ้ง ก็หายครับผม

ขอบคุณ ทุกๆท่านครับ ของบคุณ ท่านพี่ Icez ที่ช่วยน้องๆได้ตลอดกาล

แค่นี้ไม่หายหรอกครับ

ต้องตรวจสอบว่าทำไมถึงมี user 2 นั้นมีสิทธิเท่ากับ root

อีกอย่างครับ คุณเปิดให้ root สามารถ remote มาเครื่องได้โดยตรงหรือไม่ครับ

ถ้าใช้ก็ควรปิดนะครับ

อีกอย่าง ของบ คุณ Icez ไปทำอะไรเหรอครับ

ของบ ไปซื้อ server ตัวใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

ผมเจอแต่ฟิชชิ่งเพย์พาลวางไว้ใน var/www/html ครับ

ฟัชชิ่งเว็บ ธนาคาร ?

ถ้ามันมไม่มาใช้ ฐานข้อมมูล อย่างนี้ต้อง curl ยิ่ง httpPost เข้าฐานข้อมมูลมันนะ

เอา ขยะไปใส่ หรือด่ามัน

ลองเช็ค SSHd ด้วยครับ

แล้วก็ Roundcube

พวกนี้จะเอา top , sshd , php script ,ftpd ของตัวเองมาแทนของเดิมด้วย

พวกนี้จะดักรหัสผ่าน เวลาเราเข้าไปใช้งานด้วยครับ

ถึงจะลบ จะเปลี่ยนยังไง

ถ้า SSHd ยังเป็นตัวที่เขาเอามาลง แล้วดักรหัสผ่าน ก็โดนอยู่ดีครับ

ทางที่ดี ล้างลงใหม่เลยครับ

จะมี shell script หลายตัว ที่ไว้เช็คพวก backdoor พวกนี้

แต่ทางที่ดี ลงใหม่ครับ

ถ้าโดนเข้าถึง root แล้ว

ควรจะล้างระบบลงใหม่เลยครับ จูน / ปรับ secure ใหม่หมด ชัวร์สุดครับ

ถ้ามัวแต่พยายามแก้ จะเสียเวลาเปล่าครับ พวกนี้จะวางยาไว้หลายจุดมากครับ