สอบถามการกู้ข้อมูลครับ

ปัญหามีอยู่ว่า มี external harddisk (Seagate free agent) อยู่ลูกหนึ่ง format เป็น NTFS และมีข้อมูลที่สำคัยอยู่ คราวนี้ด้วยความผิดพลาดของการสื่อสารทำให้ อีกคนไป format เป็น freebsd disk format และทำการเขียนข้อมูลไปไปแล้ว

เป็นไปได้หรือไม่ที่ผมจะเอาข้อมูลหรือ data เดิมที่เป็น NTFS กลับขึ้นมา ได้บางส่วนก็ยังดี ใครพอมีวิธีแนะนำบ้างครับ ว่า process ควรเป็นอย่างไร

ลองใช้โปรแกรมกู้ข้อมูลดูยังครับ

น่าจะพอกู้ได้ แต่คงไม่ 100%

ถ้าคิดว่าข้อมูลสำคัญมากๆ ลองติดต่อที่นี้ดูครับ http://www.idrlab.com/

พอแนะนำโปรแกรมหน่อยให้หน่อยครับ ตัวไหนดี เพราะ partition มันเป็น freebsd ไปแล้ว เสียบบน windows ไม่เจอครับ

เปิดกับโปรแกรม กู้ข้อมูล ยังไงมันต้องเจอ harddisk ครับ

เคยเผลอฟอร์แมตผิดเหมือนกัน ถ้ายังไม่ได้เขียนข้อมูลใหม่เข้าไป ก็กู้ข้อมูลกลับมาได้หมด

แต่ถ้าฟอร์แมตแล้วก๊อปข้อมูลเข้าไปแล้ว จากที่ผมทำจะได้ไฟล์อะไรมาก็ไม่รู้ สุดท้ายเลยฟอร์แมตทิ้งไปเลย

ถ้าข้อมูลสำคัญแนะนำหามืออาชีพดีกว่าครับ

Rstudio ครับ

idralb เลยครับ ให้คนมีประสบการณ์กู้ดีกว่าครับ เร็วกว่า พร้อมกว่า ถ้ากู้ไม่ได้ หรือกู้ได้แต่ไม่ใช่ไฟล์ที่เราไม่ต้องการ ก็ไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ

ถ้าทำเองก็สแกนกันเป็นวันๆหละครับ

ถ้า Harddisk ไม่ได้เสีย ลองหาโปรแกรมกู้ข้อมูล ที่หลาย ๆ โปรแกรมมากู้ดูนะครับ

พวกรับกู้ ก็ใ้ช้โปรแกรมพวกนี้

*ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยนะครับ board ของ HDD Notebook มันพัง

ผมเองหา board ของรุ่นนี้ไม่ได้ เห็นในบ้างเวบจะมีรูปคนใส่ชุดในห้อง lab ผมก็นึกว่าจะทันสมัยสามารถเอาอ่านจากจานได้โดยตรงหรือเครื่องมือพิเศษ

ค่าซ่อมที่เค้าแจ้งมาก็ 3-4000 ได้ถ้าจำไม่ผิด

แต่…สรุปว่า เค้ากู้ให้ไม่ได้ เพราะหา board รุ่นตรงกันไม่ได้

แถมกลับมา ขันน๊อตไม่เรียบร้อยต่างหาก

กะอีแค่เปลี่ยน board เพื่อให้ใช้งานได้ ผมก็ทำได้ ไม่ต้องใช้ clean room อะไรนั้นด้วย แต่ก่อนเปลี่ยนเป็น 10 ตัว

ปล. ตอนหลังก็พบด้วยว่าชิ้นส่วนบ้างตัวบน board มันไหม้ แต่ผมแงะเล่นซะเีรีัยบร้อยไปแล้ว

ผมก็เคยเผลอ format External แบบไม่ตั้งใจ กู้ผ่าน R-studio ได้คืนกลับมา 100% หาเครื่องแรงๆหน่อยนะ ถ้าเครื่องช้าก็กู้นาน เครื่องแรง แปบเดียว ใช้ i3 กู้ 285G ใช้เวลา 3.5 ชม เสร็จ