สวัสดีปีใหม่ [กับยุคเก่านำมาทำใหม่]

ก่อนอื่น… ผมขอกล่าวสวัสดีปีใหม่ ปี 2554 กับเพื่อนๆทุกท่าน

กาลเวลาจะผ่านไปเท่าไร…แต่กลิ่นอายของยุคเก่าๆก็ยังคงติดตามเราไปทุกยุคทุกสมัย คำๆนี้คงไม่ได้กล่าวเกินไปหรอกนะ วันนี้… ผมตั้งใจจะมาเขียนเล่าเรื่อง เรื่องของกล้องถ่ายภาพ " ในฝัน "

เป็นที่ทราบๆกันดีอยู่แล้วนะครับว่า ผมก็ถ่ายภาพมาสิบกว่าปีแล้ว ตั้งแต่สมัยกล้อง FM2 และกล้องสะสมส่วนตัวก็ OM4Ti ที่โด่งดังและเป็นที่ปราถนาของนักถ่ายภาพหลายๆคนที่อยากจะมีไว้ครอบครอง

วันนี้คงไม่กล่าวถึงกล้องฟิมล์… เพราะมันหมดสมัยที่จะต้องวิ่งไปซื้อฟิมล์ วิ่งไปล้างไปอัดภาพกันแล้ว สมัยนี้…เค้าส่งไฟล์ภาพไปอัดปริ้นกันทางเนทแล้วส่งมาให้เราถึงมือที่บ้านกันแล้ว

นำภาพกล้องเก่ามาให้ชมก่อน

ภาพแรก… เรามองผิวเผินก็คงมองว่าเป็นกล้องฟิมล์รุ่นเก่า สไตล์คลาสสิคๆตัวหนึ่งใช่ไหมครับ (แต่มันไม่ใช่)

ภาพที่สองก็มองคล้ายกัน ไม่ต่างอะไรกับกล้องทรงของ FM, OM4Ti

ดูด้านหน้า…คงจะตอบว่ากล้องฟิมล์ทรงโบราณๆ งั้นมาดูข้างหลังกันดีกว่า

โอ้ว…แม่เจ้า นี่มันกล้องดิจิตอล นี่

ดูทั้งหมดกันที่นี่เลย http://www.finepix-x100.com

ผมจะค่อยๆเขียนไปตามสไตล์ของผมนะครับ

หลายๆท่านอาจจะเคยสัมผัสกับกล้องเก่าๆจำพวก FM2, OM, A1 อะไรพวกนี้กันมาบ้าง และอีกหลายคนอาจจะไม่เคยสัมผัส

จากรูปข้างบน มันบงระบุชัดเจนเลยว่า ทางฟูจิ หยิบ Fujicon อันมีชื่อของเขามาปัดฝุ่นใส่เทคโนโลยี่ยุคใหม่เข้าไป " โอ้ว " มันยอดมากจ๊อดดด

ปุ่มปรับรูรับแสง เป็นวงแหวนที่เลนล์ เหมือนเลนล์ยุคเก่า แบบนี้มันคล่องมือมาก ชอบๆ

ปุ่มปรับสปีดไดอัล เป็นวงแหวนอยู่ด้านบน + กับปุ่มชดเชยแสง + ปุ่มชัตเตอร์ เป็นทรงกลมหมด โอ้วว…มันยอดจิงๆจ๊อดด

ต่อภาพข้างบนนี้กันต่อครับ กล้องเร้นไฟดเดอร์? หลายๆคนอาจจะไม่รู้จักกล้องฟิมล์ชนิดเร้นไฟดเดอร์ มันเป็นกล้องที่ไม่มองภาพผ่านช่องมองภาพทะลุตรงไปที่เลนล์ ช่องมองภาพจะเป็นอีกเลนล์หนึ่งสำหรับมองภาพจากช่องมองภาพ กล้องแนวนี้ยังคงมีทำกับกล้องสุดยอดของสุดยอดคือ Leica M9 ในยุคปัจจุบันนี้แหละครับ ข้อดีของมันก็คงเรื่องของการเสียแสงน้อยที่สุด เท่าที่ผมทราบๆมา ข้อเสียก็คงจะเป็นเรื่อง เลนล์ซูมไม่สามารถทำได้ เป็น fix lens ทั้งหมด

ดูด้านหน้าแล้ว…มันเก่าได้ใจมาก โอ้ววว ยอดมากจ๊อดดดดด

การออกแบบของ " ฟูจิคอน " กับกล้อง X100 ตัวนี้…ผมไม่ได้ทึ่งอะไรมากมายนัก ค่ายไหนๆก็ทำได้ครับ แต่… Hybrid Viewfider นี่สิครับ มันสุดยอดของความต้องการ และการตอบสนองของคนถ่ายภาพจริงๆ เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่า นักถ่ายภาพจริงๆ ไม่ชอบเลยที่จะมองช่องถ่ายภาพจากจอ LCD

แต่กล้องระดับคอมแพค ไม่มีกล้องตัวไหนที่มีช่องมองภาพแบบนี้ แม้แต่ Leica X1 เองก็เป็นช่องมองภาพธรรมดาๆไม่มี Information แสดง

แต่ Fujicon ทำ และทำได้ดีมากด้วย ลองมองเข้าไปในช่องมองภาพแบบ Optic เองดีๆ มันเห็น Information Info และมีปุ่มแก้สายตาด้วย (มันจำเป็นมากสำหรับคนสายตาไม่ปกติๆอย่างผม อิอิ)

มาทึ่งอีกข้อ (แต่ก็ไม่มากมายอะไร เพราะ Leica X1 ก็ทำมาก่อน) ก็ตัว Sensor APS-C (ซึ่งมันเท่ากับกล้อง DSLR 550D ของแคนนอนเลย) โอ้ว…พระเจ้า กล้องคอมแพค…หัวใจ DSLR ดีๆนี่เอง

มีอีกหลายสิ่งหลายอย่างมากครับ… ที่ผมถูกใจ และโดนใจกล้องคอมแพคตังเล็กหัวใจใหญ่ตัวนี้… บอกคำเดียวว่า " โดน "

พบกันใหม่อีก…หลังจากมี X100 อยู่ในมือครับ

" สวัสดีปีใหม่ ขอให้เพื่อนๆมีความสุข "

ระหว่างรอ X100 ที่กำหนดวางตลาดเดือนมีนาคม นี้…

ก็หยิบเลนล์ fix 35mm ซึ่งทางยาวโฟกัสและความไวแสง…ก็ใกล้เคียงกันแตกต่างกันไม่มากมายนัก ระหว่า F1.4 กับ F2.0 (ก็เยอะนะแต่ไม่มากจนคนล่ะชั้นกัน)

เมื่อวันเด็ก…ก็ได้มีโอกาสหยิบกล้องมา ก็เหมือนเดิม หยิบ 35 เจ้าเลนล์ฟิก ตัวเดียวถ่ายทั่วไทย(จริงๆ)

บางคนมองว่า เลนล์ซูมไม่ได้แทบไม่อยากจะจับ ฮ่าฮ่า

แต่สำหรับผม ซูมได้ กลับไม่ชอบอ่านะ หากจะซูมก็ใช้ทางยาวโฟกัสยาวๆใหญ่ๆไปเลยดีกว่า หากซูมแค่ช่วงธรรมดาๆอาทิเช่น 24-70 ประมานนี้ สำหรับผมแทบจะไม่มีผลเลยครับ เท่าที่ใช้มา

วันนี้ผมนำภาพจาก EOS5D MkII + EF35/F1.4L มาแปะไว้… ท้าทายเจ้า Fujinon 35/2 ของ Fuji X100 กล้องคอมแพคระดับโปรฯไว้ก่อน

เดี๋ยว X100 มาถึงเมื่อไร… ได้ชนกันแน่ อิอิ

ผมถ่ายภาพด้วยเลนล์ 35mm มามาก จนรู้ว่า เป็นช่วงที่ดีที่สุด ตัวเดียวเที่ยวทั่วไทยได้สบายๆ (สำหรับกล้องถ่ายภาพทั่วไป)

คาดหวังจาก X100 ต้องไม่หนีจากเลนล์ 35 ตัวนี้ไปมากสักเท่าไร (หวังสูงจัง)

ถ่ายเมื่อสักครู่ครับ เห็นเจ้าสองตัวจอมซน…กำลังทลายแผ่นซีดีเล่นกันอย่างเพลินๆ พอดีกล้องวางอยู่บนโต๊ะทำงาน อยู่ในระหว่างจะทำความสะอาดเก็บเข้าตู้…

ภาพขาว-ดำ ไงๆก็ดูดี มิเสื่อมคลายล่ะนะ

กล้องไม่ใหญ่โต หากหยิบมาใช้งานได้สะดวก ไปไหนมาไหนไม่เป็นภาระ… เชื่อว่า… " ได้ภาพ + ความประทับใจ " มากกว่ากล้องดีๆตัวใหญ่ๆที่มักจะต้องจัดฉากถ่ายกันอยู่เสมอๆ

โอกาส และ จังหวะ ไม่เคยรอเวลาและรอใคร

อดทนรอ X100 ไม่ไหว… ไม่มีกล้องเล็กๆไว้ Snap, เมื่อวานเดินเข้าไปดูกล้องเล่นๆ ดูไปดูมา ขอทดลองไปหลายยี่ห้อ หลายตัว… อาทิเช่น Nex5, PL2, GF2 สุดท้าย…มาถูกอกถูกใจเจ้า Lumix LX5 แบบไม่ได้ตั้งใจ

ผมถ่ายทดสอบดูความคมชัดแบบคราวๆ กับทุกตัวที่กล่าวมา ปรากฎว่า LX5 ทำคะแนนความคมชัด และถ่ายในที่แสงน้อย ได้เทียบเคียงทุกตัวที่ลองๆมา แบบไม่ได้ทิ้งห่างกันเท่าไรนัก

ต้องการหากล้องไม่ใช่แบบ เปลี่ยนถอดเลนล์

ต้องการแบบพกสะดวก กระทัดรัด

ก็เลยคว้ามาใช้งานดูสักตัว

สภาพแสงน้อย โหมด A, Auto ISO

ถ่ายสวยมากครับ ตอนนนี้ยังใช้ Finepix F20 อยู่เลย

^

^

ขอบคุณครับ…

ไม่ได้เอาเจ้าตัวเล็กมาให้ชมกันนานแล้ว ขอสักภาพล่ะนะ… จากกล้องคู่ใจ 5DMKII + EF35/F1.4L เลนล์ที่ผมชอบที่สุด (มี EF135/F2L อีกตัวที่รักมาก)

สำหรับ Lumix LX5 เท่าที่ลองๆเล่นเมื่อคืน ก็พอใจในงานภาพที่ได้ ชอบตรงความใสของภาพ ไฮท์ไลท์แสงเงาต่างๆ ถ่ายทอดมาได้ดีน่าพอใจ

ผมลอง GF2 แล้วไม่ประทับใจเท่าไร ไปๆมาๆไม่ได้ต่างอะไรกับเล่น DSLR สักเท่าไร … ท่าจะไม่จบ เลนล์ก็แพงเหมือนกัน ขนาดกับเลนล์ที่จะใช้งานได้ครอบคลุม ก็ใหญ่โตจริงๆ มีดีตรงบอดี้…เล็กๆ แต่พอใช้งานกับเลนล์ที่จำเป็นต้องใช้ ไม่ได้เล็กเลยอ่ะ

น้องโฟกัส… เมื่อเสาร์ที่ผ่านมา

ถ่ายด้วย Lumix LX5 ดอกไม้หน้าบ้านอ่านะ เมื่อกี้นี้ครับ ลองชมสีสัน ความคม ตามอัธยาศัย

แสงอ่อนๆยามเจ็ดโมงเช้า ได้ ISO ถึง 80, Speed 320 เลยทีเดียว… ถือว่าเลนล์ไวแสงอย่างมาก

ภาพสวยครับ

สีสวยจริงๆ

http://leicarumors.com/2011/01/27/leica-d-lux-5-vs-panasonic-lx-5-image-comparison.aspx/