รบกวนอีกแล้วครับ พี่น้องทั้งหลาย

คือเรื่อง host ผมอ่ะ win 2003server
ทุกวันนี้นั่งแอด user แบบ แมนนวลอยู่ครับ เพราะไม่มี CP

แต่ผมแอด เป็นแต่แบบที่ใช้ subdomain แบบที่ใช้โดเมน

ท่านวิชัย ก่อนที่ท่านเสีย ท่านบอกว่า

เดี๋ยวกลับมาจะสอนให้หมดเลย…

แต่ตอนนี้ท่านไปไม่กลับแล้ว

แล้วผมจะแอดยังไงล่ะทีนี้

มันเลยค้างๆคาๆอยู่อ่ะครับ

ใครทำเป็นช่วยสอนผมทีนะครับ

ฮืออออ

รบกวนท่านๆทั้งหลายด้วยนะ

อ้อ เพิ่มเติมข้อมูลครับ

เวลาผมแอด User แบบ subdomain

ก็เริ่มจาก Manage เพื่อสราง user เครื่องขึ้นมา

แล้วก็สร้างพื้นที่ โดยที่เจ้าของพื้นที่คือ user ที่สร้างเมื่อกี้

แล้วก็สร้างชื่อ subdomain ใน DNS (มันคือโปรแกรมอ่าครับ)

แล้วก็สร้าง เว็บใน IIS ให้ตรง User

แล้วก็สร้าง FTP Account ในโปรแกรม Serv-u ครับ

ที่เหลือก็จัดการเรื่อง DB

จบกระบวนการ

ไอตรง FTP กับ DBผมว่าไม่น่าจะต่างกัน แต่ส่วนอื่นนี่สิครับ

ฮือๆๆๆ

อ้ออ แถมอีกเรื่องนึง ดังด้านบน ผมจะดู Log ต่างๆของเครื่องได้ยังไงที่ใหนบ้างครับ

พอดีไม่เคยเล่น iis ซะด้วยสิ แต่จากที่เคยลองลงดูเมื่อนานมาแล้ว ไม่น่าจะยาก

แนะนำให้ทำเครื่องตัวเองที่บ้านเป็น server ครับ เอาไว้ทดลองปรับแต่งค่าต่างๆดู
ลง IIS, ASP, PHP, MYSQL ก็น่าจะใช้ได้แล้ว
เล่นกับเครื่องเราได้แล้วจะได้รู้ว่าพอจะทำกับ server มันขาดอะไรตรงใหน

:smiley: ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับ

แต่หนังสือมีครับผมว่าควรซื้อเพราะยังไงถ้าต่อไปคุณก้ต้องคุมเครื่องนี้อยู่แล้ว

ถ้ามีหนังสืออะไรอะไรมันก้ง่ายขึ้น ^^

ครับ ผมก็คิดจะซื้อ แต่ว่า ถ้าผมจะจับ ผมคงจับ Free DBS หรือ นุ้กมากกว่าอ่ะครับ

แต่อันนี้ของท่าน มันมาอย่างนี้แล้ว

… ถ้ายังไง เดี๋ยวผมจะพยายยามหา 2003มาอ่านร่วมนะครับ

ไม่รู้ห้องสมุดมหาลัยจะมีเปล่า เฮ้อออ

ไปเล่น Debian + VHCS ดีกว่าไหม

subdomain

ก็ใส่เข้าไปคล้ายๆ ตรง www.xxx.com ให้ชี้ไป xxx.com (ตำแหน่งเดียวกัน)
ก็ง่ายๆ คือคล้ายสร้าง account ใหม่ อันนี้เอาแบบง่ายๆ อ่ะน่ะ (แต่ผมว่าเหนือยแย่เลย ต้องศึกษา script เอาแหละจะได้คลิกๆ run run สบาย)

ผมความรู้น้อยไปหน่อย บอกได้แค่นี้แหละผิดถูกอย่าว่ากันนา รอพี่ใหญ่ Windows มาตอบก็คงดี อ๋อ DNS ทำหรือยังล่ะ :huh:

–เพิ่มเติม พอดีจะเช้าแล้วเลยเบลอๆ

Log ต่างๆ

log ต่างๆ ผมนึกไม่ออก แต่จำได้ Log IIS จะกำหนดจาก ตอนสร้าง Vhost ตำแหน่งที่แน่นอนจะบอกอีกที จะได้ อยุ่ใน X:\windows\system32\logfiles