เพลง: เว้นวรรค

เพลง: เว้นวรรค
โดย: แอ๊ด คาราบาว
ชื่อไฟล์: WenWak.mp3
ขนาด: 2.96 MB
ดาวน์โหลด: http://s26.yousendit.com/d.aspx?id=24APVQW…0238JRXC9YU4BEI
เนื้อเพลง:

แก้ไขรัฐธรรมนูญ ให้เพิ่มพูลผลเพื่อประชา
ป้องกันมนุษย์การเมืองวันหน้า แสวงหาประโยชน์ใส่ตน

หนังสือยังมีเว้นวรรค ความรักเว้นวรรคกันได้
ความชังเพิ่มขึ้นมากมาย แก้ได้ด้วยการเว้นวรรค

เสียสละแล้วค่อยพิสูจน์ ความจริงคงต้องประจักษ์
ถ้าประชาชนยังรัก สักวันจะต้องกลับมา

ลดทอนอุณหภูมิ ของความรุนแรง
ทุกหัวระแหง เขม็งเกลียวจ้องตา
ผีเมืองกระซิบ ลางร้ายจะมา
เลือดและน้ำตา คนไทยจะไหลโลมดิน

เดือนพฤษภาทมิฬ ฉันยินเสียงปืนกึกก้อง
สาดใส่พ่อแม่พี่น้อง อยู่บนสะพานผ่านฟ้า

ความกลัววิ่งมาจับใจ ความตายถูกแบกหามมา
บอกตัวเองว่าขออำลา หลีกเร้นจากความรุนแรง

ถอยกันคนละก้าว เพื่อก้าวต่อไป
ประชาธิปไตย จะได้เข้มแข็ง
เพื่อแผ่นดินไทย ทำไมต้องจ่ายแพง
ลดความรุนแรง สง่างามด้วยการเว้นวรรค

เว้นวรรค เว้นวรรค

:angel: ระวังล้อเป้า !!

แสดงจุดยืนทางอ้อมนี่เอง

คนคนนี้ ธุรกิจอยู่เหนือสิ่งอื่นใด ความเป็นศิลปินไม่หลงเหลืออยู่นานแล้ว

เขาพิสูจน์แล้วว่าเงินซื้ออุดมการณ์ได้
มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ เราก็ได้เห็นกันแล้ว
2 ตัวอย่าง จาก 2 บุคคลดัง -*-

คนคนนี้ ธุรกิจอยู่เหนือสิ่งอื่นใด ความเป็นศิลปินไม่หลงเหลืออยู่นานแล้ว

ตรงนี้ใช่เลยครับ

คนวงในศิลปินเพื่อชีวิตจริงๆ เขาเอือมกัน
จริงๆเขาเน้นแต่เรื่องธุรกิจ อาศัยกระแสมาทำเพลงแค่นั้น …
… :dgrin:

เพลงเพื่อชีวิตจริงๆ นะครับ แต่เพื่อชีวิตคนร้อง

เพลงเพื่อชีวิตจริงๆ นะครับ แต่เพื่อชีวิตคนร้อง

B) เหอะๆ ผมว่ายืนดูห่างๆ ปลอดภัยก่า แต่อย่างให้มันจบๆ เร็วๆ อ่าครับไม่งั้นประเทศคงไปไม่รอด เห้อ เห็นและเหนื่อย . . .

" ไม่มีใครบนโลกมีเหตุผลที่ดีที่สุด เพราะเหตุผลของคุณสามารถถูกมองเป็นเหตุผลที่ไร้สาระได้โดยการมองอีกแง่มุมหนึ่ง"

อ่าน่า น่ะ

น่าจะมี ศิลปินเพลงเพื่อสังคม ไปเลยจะได้ไม่ต้อง
เข้าใจผิดดีไหม 5+

ขำๆ อย่าคิดมาก

มันหมดยุค แล้วครับ