สอบถามเรื่องส่งเมลล์แล้วตีกลับหน่อยครับ

:angryfire:สอบถามหน่อยครับ คือผมเป็นมือใหม่อยากมีโฮสน่ะครับ แล้วลูกค้าใน server เค้าส่งเมลล์ออกไม่ได้ รับก็ไม่ได้ทั้งจากใน server เดียวกันและ server คนละที่กันโดยเฉพาะจากเมืองนอกนี่ไม่ได้เลยครับ ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรผมลอง Clear mail ใน Mail Queue ดูแล้ว(ผมใช้ directadminครับ) แล้วก็ลอง Restart Exim service แล้วครับ ก็ไม่ดีขึ้น ผมเลยลองส่งจากอีกอีเมลล์นึงเข้าไป มันก็ตีกลับมาว่าอย่างนี้ครับ
MailEnable: Message delivery has been delayed.

Message is waiting at xxxxxx.com for delivery to xxxxx.co.th.

The message will be retried for another 28 hours.

Reason: Mail Server for xxxxx.co.th could not be contacted at this time. MailEnable will keep trying to deliver this message and will notify you of any progress.

Reason Code: DNS Server Timeout
Error Number: 1460

Message headers follow:

Received: from microsof2d74db ([124.120.29.243]) by xxxxx.com with MailEnable ESMTP; Sat, 13 Mar 2010 18:29:22 +0700
From: <support@xxxxx.com>
To: <import@xxxxx.co.th>
Subject: test mail
Date: Sat, 13 Mar 2010 18:20:47 +0700
Message-ID: <001a01cac29f$3ae0a570$b0a1f050$@com>
MIME-Version: 1.0
Content-Type: multipart/alternative;
boundary="----=_NextPart_000_001B_01CAC2D9.E73F7D70"
X-Mailer: Microsoft Office Outlook 12.0
Thread-Index: AcrCnzqBaeWRJnktRkq9DKhl0geWhQ==
Content-Language: en-us
X-Antivirus: avast! (VPS 100313-0, 13/03/2010), Outbound message
X-Antivirus-Status: Clean

ช่วยด้วยครับ แก้ไม่หายนี่วันจันทร์งานเข้าแน่ๆ

DA มันใช้ exim ครับ
ถ้าได้รับ error กลับมาจาก mailenable แสดงว่ามันออกไปผ่านเครื่อง windows ที่ใหนสักแห่ง หรืออาจจะเป็นปลายทางแล้วก็ได้ครับ หรือไม่ทาง colo ก็มีการดัก email ที่เข้าออก server ไปผ่าน server กรองอะไรสักอย่างก่อน

อ๋อผมลืมไปครับ คือเครื่องที่มีปัญหาเป็น DA (exim) ครับ แต่ผมลองส่งจาก Mail enable เข้าไปแล้ว error มันตีกลับมาแบบนี้อ่ะครับ อย่างนี้ควรทำอย่างไงต่อครับ ผมลอง search Blacklist แล้วก็ไม่ติดนะครับ

Reason Code: DNS Server Timeout
Error Number: 1460