พ.ร.บ.การรักษาความั่นคง (จะเอายังไงกับลูกค้าดี)

[quote author=smartnet.co.th (หนึ่งสุดหล่อ) link=topic=26411.msg250890#msg250890 date=1268219197]
มีเรื่องหนึ่งที่อยากระบายนิดๆหน่อยๆคือ กรณีมีคนมาขอเช่า VPS ปกติผมจะสอบถามว่าซื้อไปใช้งานอะไร?
พอตอบกลับมาว่าทำพวกเกมส์ ผมก็แจ้งกลับไปว่าทางเราต้องขอสำเนาบัตรประชาชนส่งมาให้ทางเราด้วย
เท่านั้นแหละครับ… อาการก็บอกว่าคงไม่เช่า

บางทีฟังเสียงโทรเข้ามาก็เสียงยังเด็กๆ ผมก็ถามก่อนเลยว่าน้องอายุเท่าไร…ทำบัตรหรือยัง
ช่วงหลังๆมีลูกค้าแนวๆนี้แหละครับ

กับแค่ขอสำเนาบัตรประชาชน ยังไม่สามารถให้ได้ ก็คงไม่เสี่ยงด้วยเหมือนกันนะครับ
การขอสำเนาบัตร…ก็เป็นเรื่องปกติ และตามจริงกฏหมายก็ระบุไว้แล้วว่าการเปิดรับบริการต้องมีหลักฐานสำเนาบัตรประชาชน

ไม่ได้รังเกียจอะไรนะครับ แต่เป็นระเบียบและกฎหมายระบุไว้
ก็คงเล่าให้ฟังเท่านี้ครับ

" ผมก็อยากได้ลูกค้าดีๆ ไม่ใช่ลูกค้าอยากได้ผู้ให้บริการดีๆอย่างเดียวครับ "
[/quote] เห็ยด้วยครับ
พอเอ่ยถึง เรื่องชื่อ-ที่อยู่ ถึงกับไม่อยากเช่า ยิ่งขอ ID card ยิ่งเชิดเลย ไม่บริสุทธิ์ใจหรือเปล่า
ผมว่า พรบ คอม น่าจะออกไปด้วยนะ นอกจากเก็บ Log90 วัน ให้บังคับให้ผู้บริการเก็บสำเนาบัตร จะได้เหมือนกันทุกเจ้า

เรื่องชื่อ ที่อยู่ ทางผมต้องใช้ในการออกใบกำกับภาษี ดังนั้นจำเป็นมาก ลูกค้าไม่ให้ก็ลำบาก ผมเค้นเอาจนได้

กฎหมายระบุนะครับ เปิดบริการให้เช่า กฎหมายระบุอยู่แล้วว่าต้องเก็บหลักฐานสำเนาบัตรประชาชนครับ จะเช่าบ้านเช่ารถ เช่าอะไรก็ต้องมีทั้งนั้นครับ
ไม่ปฎิบัติกันเอง พอเจ้าหน้าที่เรียกตรวจสอบ ก็ไปบ่นเค้าว่าทำเกินกว่าหน้าที่ ก็ไม่ถูกหรอกครับ

ก็ไปเช่าตู้กับ IDC เองโดยตรง ไม่ขอหลักฐานจดทะเบียนกิจการหรือสำเนาบัตรกรณีเป็นบุคคลธรรมดา… มาต่อว่ากันได้เลย
อย่ามองว่า ซื้อสินค้าจ่ายเงินแค่ร้อยสองร้อย ที่ซื้อๆกันเนี้ย เค้าเรียกว่าการเช่าครับ

พรบ.นี้ออกมา เจ้าหน้าที่มีอำนาจเต็มที เราก็เสียวๆ บางทีก็ไม่รู้ว่าลูกค้าทำไรหรือเปล่า

อยากให้เค้าแจ้งเตือนก่อน ถ้าเตือนมาคงไม่มีใครไม่ทำตามหรอก

อย่างที่หลายๆคนบอก เจ้าหน้าที่มักจะยึกทั้งเครื่องก่อน ทั้งๆที่เราไม่ได้ทำแบบนั้นทั้งเครื่อง

ปัญหา พรบ. คอมฯ ไม่ได้กลัวเลยจริงๆ แต่กลัวพวก เหลืองๆ แดงๆ เนี้ยแหละ…
คนไม่รู้อีโน่ อีเน่… ก็พาซวยไปด้วย

ระวังกันไว้บ้างก็ดีครับเวลาโดนแล้วเสียววูบ ๆ ผมก็มีประสบการนี้เหมือนกันนึกว่าจะติดคุกไปด้วยซะแล้วดีนะที่เก็บหลักฐานเอาไว้เลยรอดตัวมาได้ไม่งั้นคุก แน่ ๆ

ทำใมไม่แนะนำให้เค้าไปเช่าโฮสนอก vps นอก อะไรทำนองนี้ล่ะครับ น่าจะหมดปัญหานะ

ไม่ใช่วิธีแก้ปัญหานิครับ

โฮสนอกก็ผิดกฏหมาย เพียงแต่ตามตัวยาก

ผมเองก็ไม่สนับสนุนครับ

ไม่งั้นสิ่งผิดกฏหมายทุกรูปแบบไปอยู่เมืองนอกหมด คอยท้าทายกฏหมายไทย มันก็คงไม่ดีแน่

อึ่ม…หลายๆอย่างน้า faison ค่อนข้างเหมือนผม

แล้วทำไมเราต้องทำผิดกฎหมายล่ะครับ?

หรือทำแล้วมันรวยครับ
หากคิดแบบนั้นก็ไปเช่าตู้กับทาง ISP เองไม่ทำให้ใครเดือดร้อนครับ

ประชาธิปไตย ไม่ต้องกลัว

ประชาธิปไตย์ ไม่ได้หมายความว่าจะทำอะไรก็ได้น่ะครับ

ผมไม่ได้แนะนำให้ทำผิดกฏหมาย

ผมแนะนำว่าถ้าเค้าอยากใช้บริการกับเรา หรือ เราอยากเชิญเค้าออกแบบไม่ให้ขุ่นหมองกัน ก็แนะนำทางออกเค้าไปว่าเราให้บริการเค้าไม่ได้ แล้วก็แนะนำทางออกให้เค้าไป ก็ดีกว่าปล่อยลอยแพนิครับ แล้วเราก็ไม่ต้องให้บริการเค้า เพื่อเสี่ยงกับเงินไม่กี่ร้อยไง

ถ้ามีอะไรช่วงนี้ ติดต่อมานะคะ เผื่อมีอะไรจะได้ช่วยกันคิดได้