ใครเคยเจอเหตุการแบบนี้บ้างครับ

เมื่อวานผมขับรถไปแถวพระประแดง ติดไฟแดงเป็นคันแรก(สามแยกพระประแดง) ผมอยู่เลนตรงกลาง ทางซ้ายคือเลนตรงไป เลนกลางตรงไปก็ได้เลี้ยวขวาก็ได้ มีมอเตอร์ไซต์วินคันหนึ่งอยู่ทางกระจกทางซ้ายผม ผมอยู่เลยกลาง พอไฟเขียวปุ๊บเค้าปาดหน้าผมจะเลี้ยวขวาไปท่าน้ำพระประแดง ผมก็ออกตัวรถพอดีเพราะจะตรงไป ก็เลยเกิดการเฉี่ยวเพราะเค้าปาดหน้าผม พอเฉี่ยวปุ๊บผมก็หยุดรถ มอเตอร์เหมือนจะรู้ว่าปาดหน้าผมเหมือนจะไม่จอดแต่เค้าก็จอด ผมลดกระจกลงเค้าด่ามาแต่ไกลเลยแล้วตรงปรี่เข้ามาผม เหมือนกันจะเข้ามาต่อยผม มันจอดไม่ห่างกันมาก ผมได้ยินเค้าพูดว่า มึงจะเอาไง ไอ้… แล้วก็ตรงเข้ามา ในใจตอนนั้นผมคิดว่าเค้าคงจะมาต่อยผมแน่ๆ เพราะดูท่าทางแล้วก็รุ่นเดียวกับผม ในรถตอนนั้นมีมีดดายหหญ้าอยู่พอดี ผมก็เลยถือลงไป แล้วทำท่าเหมือนจะฟัน มอเตอร์ไซต์วินเลยวิ่งกลับไปที่รถ แล้วชี้หน้าผมอีกที ทำปากยุกยิก ถ้าเป็นเหตุการณ์แบบนี้แล้วเค้าตรงเข้ามาจะทำร้ายผม แล้วผมป้องกันตัวในลักษณะนี้ถ้าเค้าวิ่งเข้ามาต่อยผมแล้วผมฟัน ผมผิดไหม เพราะผมไม่ได้มีเจตนาจะทำร้ายเค้าแต่แบบว่าวินคนนี้ซ่าเหลือเกิน ถ้าผมไม่ได้ถือมีดลงไปเค้าคงเข้ามาทำร้ายผมแน่ๆ แต่จะว่าก็ว่านะครับ สังคมเดี่ยวนี้อัตรายเหลือเกิน มาปาดหน้าผมแล้วยังจะมาต่อยผมอีก เฮ่อ…ให้มันได้อย่างงี้สิ

ปล. สังคมเดี่ยวนี้อัตรายจริงๆ เราไม่ได้คิดจะทำอะไรใครเลย แต่บางคนพอไม่พอใจอะไรก็จะทำร้ายเราซะงั้น

ผิดครับ
ปกกันตัวเกินกว่าเหตุ
เค้ามือปล่าว คุณมีมีด

ถือว่าไม่ผิดคับเพราะเราไม่ได้ฟันเค้าก่อนแค่ถือมาป้องกันตัวหรือทำให้ฝ่ายตรงข้ามเกรงกลัวครับ

จริงๆ ผมว่าถ้าวันก่อนพ่อผมไม่ได้ฝากมีดดายหญ้าไปให้น้าผม เมื่อวานผมคงเละแน่ๆ เพราะผมตัวเล็กกว่าเค้าเยอะ

เสี่ยมิคโหดจัง

กำ … ไม่ได้โหดพี่ แต่ว่าเกือบโดนเค้าตื๊บ

ถ้าฟันแล้วไงก็ผิดครับถ้าเค้ามีแค่หมัด แล้วเราฟัน

จำข้อหาไม่ได้ครับ แต่ผิดครับ ผมเคยโดน><

เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้กับตัวเหมือนกันครับ ห้าแยกปากเกร็ด อีกแค่นิดเดียวเท่านั้นก็จะชนละ ดีนะผมออกตัวช้าไปแค่เสี้ยววินาทีเท่านั้น
เข้าใจอารมณ์ตอนนั้นเลยครับ

สําหรับผมนะ คนไม่อยู่ในเหตุการ์ณไม่รู้หรอกเรื่องพวกนี้ ว่ามันเสียวๆ

เคยมีเรื่องกับ รร คู่อริ ผมหยิบที่เขี่ยถ่านได้ อ(ในร้านกุ้งกะทะ) อันใหญ่ๆ
ผมเอาไล่หวดหมดแหละไม่สนใจ หัวแตก ก็หวด

จริงๆผมสมควรโวยวายมากกว่าเค้าอีกครับ แต่นี่กลับเป็นเค้าปาดหน้าผมแถมยังจะมาต่อยผมอีก… ผมไม่ได้โวยวายอะไรเลย แค่จะลงไปดูแผลที่รถเท่านั้นเอง แต่กลับเป็นมอเตอร์ไซต์ชี้หน้าผมเดินปรี่เข้ามาหา ผมก็เลยต้องป้องกันตัวเองเฉยๆ จริงๆผมว่าคนเราน่าจะคุยกันก่อนแต่นี่ไม่มีเหตุผลเอาซะเลย ผมว่าหลายๆท่านคงเคยเจอปัญหาแบบนี้ แก้ปัญหายังไงดีครับ เวลาเจอแบบนี้

ผม ไม่ได้ว่าเสี่ยผิดนะ
แต่ คุณตำรวจนะครับ มันจะบอกว่าเราผิด

ครับผม… แต่ผมก็คิดแบบนั้นแหละครับ เผลอๆเจอข้อหาพยายามฆ่า

พกไม้ Soft Ball ไว้ในรถครับ

เคยคิดจะหาปืนเถื่อนติดรถไว้ แต่ก็กลัวมีอาวุธ แล้วใจร้อน เด่วจะเสียอนาคตเอา

ถ้าเป็น bbgun กับไม้เบสบอล น่าจะเวิร์ก

[quote author=siambox.com link=topic=26129.msg248230#msg248230 date=1266817791]
พกไม้ Soft Ball ไว้ในรถครับ

เมื่อตอนที่เริ่มทำงานใหม่ ๆ ผมขับรถไปทำงานซึ่งอยู่แถบชนบทแถวริมเทือกเขาบรรทัด พอดีแถวนั้นเถื่อน ๆ หน่อย ถิ่นคอมมิวนิสต์เก่า เมื่อก่อนก็เป็นพื้นที่สีแดง คนที่เข้าไปตั้งถิ่นฐานก็จะเป็นพวกที่ก่อคดีจากที่อื่นแล้วหนีมา มาอยู่รวมกัน เรียกว่าเถื่อนสุด ๆ มีปัญหากันนิด ๆ หน่อย ๆ ก็ยิงกันแล้ว แรก ๆ ขับรถไปทำงานแต่ละวันเนี่ยก็ระแวงไปหมดครับ ถ้ามีอะไรติดตัวไว้ป้องกันบ้างก็ดีครับ แต่เวลาคับขันแบบนั้นแล้วที่สำคัญที่สุดคือสติครับ

ว่าก็ว่านะครับ สังคมเดี่ยวนี้น่ากลัวขึ้นทุกวันๆ ทำอย่างกับบ้านเมืองไม่มีกฎหมายเลย

ถ้างั้นติด bbgun ติดรถไว้ดีไหมครับ

เคยมีเหตุการณ์แบบนี้ครับ

ต่างจังหวัด พื้นที่แถวบ้านแฟน

จะขับรถกระบะกลับบ้าน เส้นทางเปรี่ยว ถนนลาดยาง 2 เลน แต่มืดมาก

ถ้่ายังไม่เกิดบาดแผลไม่ผิิดครับ :smiley: