[ถาม] วิทยุออนไลน์ ทำยังไงครับ สถานีวิทยุธรรมดา อยากทำให้ฟังออนไลน์ได้

เป็นสถานีิิวิทยุธรรมดาครับ อยากให้ทำออนไลน์ได้ อยากให้คนฟังออนไลน์ ทำยังไงครับ ช่วยตอบหน่อย

เช่าพอร์ดเรดิโอ ปกติได้ป่าว ทำไงต่อ มึนมากๆ ครับ

Linein เข้าคอมแล้ว OnAir ไปที่ Streaming Server

ไม่ยากครับ ก่อนอื่นก็

1. เช่า port กับผู้ให้บริการ
  2. จากนั้นก็ทำการต่อสายสัญญาณเสียงจาก Mixer มาเข้าที่ Line In ของคอมที่เตรียมไว้
  3. ติดตั้งโปรแกรมสำหรับทำการ Encode สัญญาณ
  4. นำรายละเอียดของ Port ไปใส่ในตัวโปรแกรม และเริ่ิม Encode ได้เลยครับ
  5. ถ้ามีเว็บแล้วก็เอาโค้ดสำหรับการรับฟังไปแปะที่หน้าเว็บได้เลยครับ