ช่วยเหลือด้วย(ถ้าช่วยได้)ช่วยสานฝันคนอยากมีเวบ

[color=blue]คือว่าผมมีความฝันครับ

ฝันว่า อยากจะมี web เป็นของตัวเอง ซึ่ง web ของผมนั้นเป็น Web ที่ให้ความรู้ในการใช้ CMS และการใช้อินเตอร์เน็ต และความรู้ด้านอื่นๆ(เน้นที่ CMS)

คือผมอยากให้คนไทยมี web โดยที่ไม่มีค่าใช้จ่ายเลย -ลักษณะว่า สอนการใช้ CMS และสอนการสมัคร web host ฟรี ตาม host ต่างๆ

เพราะผมเคยเข้าใจความรู้สึกถึงคนที่อยากมี เวบ เป็นของตัวเองแต่ว่า ไม่มี ความรู้พอ ทั้งๆที่เค้าอาจจะมีความคิดที่ดี มีความรู้ และต้องการที่จะเผยแพร่ความรู้ ที่เค้ามีออกสู่โลกอินเตอร์เน็ต แต่ติดตรงที่ว่า แล้วจะทำมันยังไงล่ะให้มันมีเพราะไม่รู้เรื่องเน็ตหรือรู้น้อย

ผมเลยอยากเขียนเวบนี้ขึ้นมาเพื่อเผยแพร่และแนะนำตรงส่วนนี้ล่ะครับ โดย Concept หลักของ เวบผมคือ ช่วยให้คนมีเวบ โดยไม่มีค่าใช้จ่าย!

ตอนนี้ผมก็เริ่มทำแล้วล่ะครับ(หลังจากที่พึ่งสอบเสร็จ) ตอนนี้ผมพึ่งใช้ host www.orgfree.com ซึ่งมันเป็นของฟรีครับ

ให้ 200Mb Unlimit B/W แต่ว่าต้องติดโฆษณาเค้าด้วยบนเวบผม ผมก็ไม่คิดไรมากครับ ยังรับได้กับโฆษณาเค้า

แต่ผ่านมาเดือนเดียวครับ เค้าเปลี่ยนเป็น ใส่ Pop up มาในเวบผมด้วย …ใส่ทุกหน้าเลย…อันนี้ผมรับไม่ได้จริงๆครับ เพราะว่า ผมกลัวว่าคนที่เข้ามาเวบผมแล้วจะรำคาญน่ะครับ(ผมเองยังรำคาญเลย)

ดังนั้น คืนนี้ทั้งคืนผมหมดเวลาไปกับการ หา Host ดีๆ ที่ฟรี และไม่มี โฆษณา(หรือมีแต่พอรับได้ ที่ไม่ใช่ pop up)

แต่สุดท้าย ก็ไม่ไหวครับ เพราะผมไม่มั่นใจเลย อย่างเมื่อกี้ผมเจอที่ www.hostiz.com ซึ่งเป็น Host free ผมก็สมัครเรียบร้อย…แล้วก็เหลือบไปเห็น ว่า host นั้น พึ่งเปิด ผมเลยมานั่งคิดว่า อย่างนี้จะมั่นใจได้อย่างไร ว่าผมทำๆไปแล้ว host นี้จะไม่ปิดตัวเองเอาดื้อๆ อย่างนี้คนที่เขาติดตามเวบผมก็แย่เลยสิครับ

ผ่านมาจนตี3และ ง่วงก็ง่วง พรุ่งนี้มีเรียนแต่เช้าอีก…ยัง หา host ไม่ได้เลย พลางนึกในใจไปว่า ทำไมของคนไทยไม่มีที่มัน ดีๆ+ฟรีๆ มั่งนะ เพราะผมเคยใช้ boxchart.com ของคนไทยครับ ซึ่งจะล่ม ตอนหัวค่ำของทุกๆวัน แล้วมันก็ได้แค่20Mb เอง

ตอนนี้ผมเริ่มจน ปัญญา…เลยมานั่งนึกว่า อืม…เราจะทำเพื่อคนอื่นทั้งทีก็ลงทุนหน่อยสิ…ผมก็เลยมานั่งนึกถึงราคา host ของคนไทย(ผมเคยเก็บข้อมูลอยู่ช่วงนึง) เท่าที่นึกได้พื้นที่ประมาณ100-200MB ราคามันก็ประมาณ 1000 บาทต่อปี(โดยเฉลี่ย)

ก็มานั่งนึกต่อ…แล้วเราจะเอาเงินที่ใหนมาจ่ายล่ะนี่…รายได้ก็ไม่มี ผมมีความรู้ทางด้านคอมบ้าง(ซ่อมได้ แก้ได้ เรื่อง software พอประมาณ) ก็เลยนึกได้ว่าก็รับซ่อมคอมดีก่า แต่ว่า ผมไม่ได้เปิดเป็นร้าน ใครล่ะจะมาให้ซ่อม ผมก็ได้แต่ซ่อมให้เพื่อนๆ แบบฟรีๆ ไปเรื่อยอ่ะครับ(แม่ก็ด่าเปลืองไฟ ^v^ แถมไม่ได้เงินอีก)

ไม่รู้สิครับ ผมคงใจรักบริการเพื่อสังคมไปซะแล้ว 55555…กลับมาเข้าเรื่องเวบ สรุปได้ว่า ผมไม่มีเงินเป็นพันอ่ะครับ เพื่อสมัครใช้ host

เลยไม่ทราบว่า มีใครจะรับอุปการะผมบ้าง หุๆๆๆ ถ้าต้องจ่ายค่าจดโดเมนผมก็ยินดีครับ พอมีบ้าง(มันประมาณ3-400บาทต่อปีนี่ครับ) อันนี้ยังพอใหวอ่ะครับ

เพราะว่าเวบที่ผมจะทำ ผมไม่อยากให้มีโฆษณาครับ เพราะว่ามันจะทำให้โหลดเวบช้า แต่ถ้าใครรับอุปการะผมก็จะเอา Banner ขึ้นที่หัวเลยล่ะครับ ^v^

ช่วยสนับสนุนคนอยากจะทำดีหน่อยนะคร้าบบบบ พัฒนาสังคมไทยอ่ะครับ

ป.ล.เวบที่ผมทำนั้น จะมีให้โหลดไฟล์พวก CMS ด้วย ส่วนพื้นที่ที่ผมต้องการผมยังไม่ทราบอ่ะครับ เพราะว่า มันจะมีการทำบทความ CMS เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เลยไม่แน่ใจว่าต้องใช้เนื้อที่เท่าไรแต่ยังไงคงไม่เกิน200-300 Mb ล่ะครับ(เมื่อใดที่ผมใช้เนื้อที่เยอะขนาดนั้น เวบผมคงใหญ่น่าดูเลย) Bandwidth ต่อเดือนผมก็ไม่ทราบอีกล่ะครับ แต่ช่วงแรกคงน้อยอ่ะครับ เพราะผมกะว่า จะพัฒนาให้อยู่ตัวก่อนแล้วค่อย โปรโมทเวบทีหลัง และต้องใช้ Mysql database รัน PHP fusion + IPB อย่างละ1 database (ให้อันเดียวก็เอาแล้วครับ)

ป.ล.2 เห็นใจเด็กตาดำๆหน่อยนะครับ อยากทำเพื่อสังคมอ่าครับ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะครับไม่ว่ากันครับ

ป.ล.3 ถ้าอยากช่วย 052109871 อมรเดช ขอบคุณคร้าบ หรือทิ้งเบอร์ใว้หรือยิงมาก็ได้…เดี๋ยวโทรกลับอ่ะครับ[/color]

แงบๆ

[color=blue]และนี่คือเวบที่ผมทำอยู่ตอนนี้ครับ

พึ่งเปิดอ่ะครับ กะว่าจะพัฒนาให้อยู่ตัวก่อนแล้วค่อยโปรโมทอ่ะครับ

http://thaiopen.6te.net[/color]

msn มาครับ VVV กดคำว่า msn ด้านล่างดูเอา

ก็ PM แนะนำไปแล้ว ถูกใจป่าวไม่รู้ถ้าไม่ถูกใจก็คงไม่มีที่ไหนที่เหมาะสมกับน้องแล้วละในเรื่องของงบประมาณ

คนเข้าเว็บเยอะมั้ยครับ หมายถึงอนาคต อ่า

[color=blue]เอ่อออ…

200 นี่มันยังไม่มี Domain เลยนี่ครับ…[/color]

[color=blue]คือเรื่องของอนาคตนี่ผมก็ไม่แน่ใจน่ะครับ

ตอนนี้ผมอยู่ปี2อ่ะครับ กะว่า ผมจบปี4เมื่อไรผมทำงาน วันนั้นผมก็คงเช่า host ใช้ตามปรกติล่ะครับ เพราะว่า ก็มีงานทำแล้วอ่ะครับ สู้ได้

แค่ตอนนี้ใช้จุดประกายอ่ะครับ จะลองสู้สักตั้ง

ยังไม่รู้เลยครับ ว่าจะล่มหรือจะรอด แต่ก็จะพยายามทำให้เต็มที่ล่ะครับ

คือว่า มีใจ +มีพลังที่จะทำอ่ะครับ อยากช่วยพัฒนาสังคม

เพราะตอนนี้ ผมก็ ทำกิจกรรมเพื่อสังคมที่นี่อยู่ครับ

www.rak-d.com ลองเข้าไปเยี่ยมได้ ตอนนี้ก็ดูแล web บางส่วนด้วย แต่มันสำเร็จรูปเกินเหตุเลยอึดอัด(อันนี้นอกเรื่องนิดนึง หุๆๆๆ)

อ้อ…ผมคือผู้จัดการฝ่ายอาสาสมัครและการมีส่วนร่วมนั่นล่ะครับ อิๆๆๆๆๆ[/color]

รับรองมันต้องสำเร็จ ถ้ามีความมุ่งมั่นในสิ่งที่ทำ เอาใจช่วยครับ

กะลังรอ msn - -’’

add มาแล้วยังค้าบบ

[color=blue]อุ้ยขอโทษทีครับ

ตอนนี้ ต้องไปเรียนก่อนน่ะครับ

เพราะเค้าจะต้องใช้ห้องเรียนอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าปรกติ ออนช่วงใหนบ้างอ่ะครับ

ผมออนตอนดึกอ่ะครับ แต่ก็ไม่ทุกวัน

อย่างคืนนี้ยิ่งไม่แน่เลยล่ะครับ

เพราะเมื่อคืน หา host ใหม่ทั้งคืนเลยไม่ได้นอนเลย ฮือๆๆๆ

เลยไม่กล้ารับปากว่าจะได้เจอช่วงใหนล่ะครับ

เอางี้ละกันนะครับ เดี๋ยวผมเลิกเรียนตอน 4.30แล้วจะมาออนนะครับ

อ่อออ บอกเผื่อผู้ใจดีท่านอื่นว่า ผมก็ใช้เป็นแค่ My SQL และก็ Subdomain เท่านั้นอ่ะครับ อย่างอื่นไม่ใช้ครับเพราะใช้ไม่เป็น 555555
[/color]

ทุกวันนี้คนที่คิดจะทำสิ่งดีๆมีอยู่เยอะ แต่ส่วนมากต่างคนต่างทำ ถ้าสามารถรวมตัวกันได้คงเยี่ยม
แต่การจะรวมตัวกันได้คงต้องมีการพูดคุยตกลงกันหลายๆอย่าง ไม่ว่าจะเป็นวัตถุประสงค์ รายได้ รายจ่าย ผู้ดูแล …

ดีใจจังเลย ใน THT นี่มีแต่คนใจดีทั้งนั้นเลย … ขอให้มีความสุขกันทุกคนครับ

คิดดีทำดีได้ดี… :smiley:

ทุกวันนี้คนที่คิดจะทำสิ่งดีๆมีอยู่เยอะ แต่ส่วนมากต่างคนต่างทำ ถ้าสามารถรวมตัวกันได้คงเยี่ยม
แต่การจะรวมตัวกันได้คงต้องมีการพูดคุยตกลงกันหลายๆอย่าง ไม่ว่าจะเป็นวัตถุประสงค์ รายได้ รายจ่าย ผู้ดูแล …

แนวว่าจะมีแต่รายจ่ายอ่ะสิครับ เหอๆๆไม่เป็นไรครับ ให้อย่างเดียว

แต่บางครั้ง ทำเพื่อสังคมนี่มันก็ยังเหนื่อยได้เลยเนอะ…

ติดต่อมาครับ msn: service@networkthai.net

· Professional Web Hosting
· พื้นที่เก็บข้อมูล 512 MB
· ปริมาณโอนย้ายข้อมูล 20 GB
· PHP/MySQL/CGI/Perl
· 10 Email Accounts
· 10 Subdomain
· phpMyAdmin

แต่โดเมนหางบจดเอาเองนะครับ ที่ผมราคา 380 แต่ถ้าที่อื่นถูกกว่าจดที่อื่นมาก็ได้ครับ

เว็บดีๆชอบครับ ไม่ได้ให้บริการ Hositng อ่ะ แต่มี Server ให้ฟรีได้ป่าวอ่ะ smokie_tor@hotmail.com

msn มาหาผมได้เลยครับ biggiantnetwork@hotmail.com หรือโทร 066028284 แบบนี้ผมช่วยเต็มที่ครับ พื้นที่ไม่จำกัด แบนวิท ไม่จำกัด ครับ

อื่ม … ลองดูที่นี่นะ www.teamtumweb.com หลักการและความคิดเหมือนกันมากเลย … :slight_smile:

ปล…ลองแวะไปพูดคุยกันดูก่อนก็ได้นะครับ เพราะเว็บพึ่งเริ่มทำเหมือนกัน.

[color=blue]โอ้โห…เหมือนอย่างน่าตกใจเลยอ่ะครับ

ไม่น่าเชื่อว่าจะมีแนวคิดที่คล้ายกันมากๆๆๆๆๆๆ

เอแต่เท่าที่ดูนี่คือ เน้น CMS 6ตัวเป็นหลักใช่ใหมครับ…

และอีกสิ่งหนึ่งที่แตกต่างครับ คืออันนี้

ค่าใช้จ่ายผมจะออกเอง ประมาณ 1-2 ปี ถ้าเว็บยืนด้วยตัวเองได้ก็ถือว่าพวกเราประสบความสำเร็จ(หมายถึงมีรายได้เพื่อมาจ่ายค่าเช่ากับชื่อน่ะ) แต่ถ้าไม่ก็ไม่เป็นไร แล้วถ้าท่านใดต้องการจะสานต่อก็รับส่วนนี้ไป
[/color]

นี่ ผมมี CMS ตัวนึงที่ผมใช้อยู่ ชื่อ Land Down Under ( http://www.neocrome.net )

ตัวนี้ทำงานเร็วดี มีระบบ internal cache ด้วย ตอนนี้ผมใช้อยู่ แก้ skin ง่ายดี แต่ถ้าจะเอามาใช้ในไทยคงต้องปรับอีกเยอะเอาการ (ผมเอามา mod ภาษาไทยสนุกเลย)